Em gái chưa chồng nhưng mà chịu khó tìm hiểu về cuộc sống sau hôn nhân nên cũng nhận ra rằng: Tình yêu và Hôn nhân khác nhau nhiều lắm.

- Có thể tình yêu sẽ giúp vượt qua mọi sóng gió trong hôn nhân

- Nhưng cũng có thể tình yêu chả giúp đc gì cho Hôn nhân

Nến em đánh liều lên đây hỏi các mẹ về trường hợp 2 người con trai này:

- Người thứ 1: Ít tuổi, gia đình cơ bản, bố mẹ hết lòng vì con (+con dâu). Anh chàng này yêu thì cứ gọi là nhiệt tình thôi rồi. Lúc nào cũng chỉ thích ở gần người yêu thôi. Chiều người yêu cực, lúc nào cũng người yêu là nhất. Yêu thật lòng, cũng xác định cưới. Dù 2 người cãi vã thế nào cũng chưa bao giờ có ý nghĩ sẽ chia tay.

Nhưng tính cách thì nóng nảy, hơi tý là to tiếng (to tiếng thôi chứ ko quát nạt gì ạ, em chỉ cần bảo: "Em làm j mà tự dưng anh quát em" là lại dịu ngay, có lừ em, em lừ lại là cũng dịu ngay, Kiểu tính phổi bò ý ạ. Nhưng nhiều khi cũng mệt mỏi đau đầu vì nhà cửa cứ ầm ĩ, trong khi tính em thích nhẹ nhàng). Nhược điểm nữa cũng phát sinh từ tính cách này và sự chiều chuộng của bố mẹ là ko biết lo nghĩ sâu xa, những việc lớn trong gia đình cũng ít khi thấy để ý. Những ứng xử cơ bản cũng kém, mồm to mà đứng trước cửa nhà người yêu nghe điện thoại còn nói bậy, trước mặt mẹ người yêu mà ko biết đường dắt xe cho người yêu, ... Cái j cũng phải nhắc, mệt lắm ạ

Ăn ở lôi thôi, luộm thuộm ạ. Đi ra đường mà mấy lần mặc áo trái rồi, quần áo về nhà vứt lung tung, giấy tờ quan trọng cũng vứt lung tung. Ăn na xong chưa cả rửa tay đã mún ôm người yêu, nhắc thì lau luôn vào quần. Nói chung là cũng rất mệt mỏi ạ.

1 vài lỗi nghiêm trọng khác ạ: 1 lần nói bậy với em (nói bậy với người khác trước mặt em thì cũng phải nghe kha khá rùi, nhắc ko sửa đc); 1 lần đi nhà nghỉ gọi cave (lần đầu tiên trong đời, về có thề thốt là nhìn ghê ghê nên ko xảy ra chuyện j cả); 1 lần em thử lòng bằng cách giả con gái vớ vẩn nhắn tin dụ dỗ cũng thấy trả lời, nói bậy bạ mấy câu (Nói chung là ko biết có gan làm j ko nhưng cũng thấy hồ hởi bắt sóng linh tinh).

Ưu điểm lớn nhất có lẽ đó là: Ko bao giờ để em thiếu thốn tình cảm,hay cảm thấy cô đơn cả, quan tâm rất nhiều, ốm bắt đi khám, đi đâu xa cũng đưa đi, treo giải thưởng cổ vũ học hành, thích mua j cũng mua cho, thích đi chơi đâu cũng đưa đi, cãi nhau thì làm hòa trước, em nhờ việc gì cũng làm (đấm lưng, lấy nước, rửa bát, nấu cơm,...). Tiền bạc cũng ko hề căn ke, thích diện cho người yêu hơn cả bản thân.

-Người thứ 2: Lớn tuổi (32t) , gia đình cơ bản. Có vị trí trong xã hội 1 chút. Cũng yêu xác định cưới, ko yêu vớ vẩn.

Chững chạc rồi nên có vẻ khá nghiêm khắc. Với em gái cũng ko thấy chiều lắm vì có lần nói với em: "Anh cho nó tiền anh ko tiếc, nhưng ko thể để nó hình thành thói quen muốn bao nhiêu cũng được, nhỡ ngày mai anh té, anh bị làm sao ko kiếm đc tiền nữa, ko có tiền cho nó nữa thì sao". Nhưng bản thân lại chi tiêu khá phóng khoáng cho mình. Toàn xài đồ hàng hiệu đắt tiền. Mới tán đã nói rõ ràng về vấn đề tài chính gia đình: Lương cứng anh đưa em hết, còn lậu anh với em chia đôi, cùng nhau tiết kiệm.

Ăn ở sạch sẽ. Nói năng nhẹ nhàng. Biết suy nghĩ, cư xử. Giờ chỉ thích ổn định cuộc sống, gia đình nên hết kiểu yêu lãng mạn, muốn chắc chắn và bền vững nên rất biết cách tạo niềm tin. (Biết cách tạo niềm tin thôi chứ em cũng hiểu giờ chả tin đc ông nào hoàn toàn).ko thuộc dạng yêu đương lăng nhăng. Tự lập trong công việc cũng như trong cuộc sống, ít khi để mọi người phải lo lắng cho mình. Sống khá có trách nhiệm

Nhược điểm lớn nhất: ít nói, nghiêm, bận rộn, chắc chắn sẽ thiếu thốn tình cảm. Lúc nào cũng thấy mải miết kiếm tiền, tiền và tiền. Những chỗ nào sung sướng, thoải mái là thích. Có 1 mối quan hệ khăng khít đến kỳ lạ với 1 bà mẹ nuôi giàu có. Mai sau công việc nhà, chăm sóc con cái khó mà nhờ vả đc j, chỉ có thuê giúp việc thôi.

Các chị nghĩ sao????? 1 người cho mình đầy đủ dư thừa tình cảm, ko coi trọng tiền bạc, nhưng lại quá nhiều thói quen xấu và dễ bị cám dỗ, dễ lăng nhăng. 1 người có trách nhiệm, nghiêm túc trong các mối quan hệ, nhiều tính tốt nhưng lại cứ lao đao vì tiền, vì công việc, độ yêu thì bình thường. Người nào nên lấy làm chồng nhỉ?