Em nghĩ vấn đề tiền nong này tương đối tế nhị nhưng có lẽ vẫn phải hỏi các anh chị, những người có kinh nghiệm trong vấn đề kinh tế trong gia đình. Hiện tại gia đình em có 4 người, bố, anh trai, chị dâu và em. Thu nhập trung bình của papa là 5tr, anh chị em 2 ng là hơn 10tr, em là 3tr ạ. Nói chung là thấp.

Khi anh em lập gia đình thì có nói với mẹ em là sẽ góp mỗi tháng 2tr, nhưng anh chị cưới chưa được bao lâu thì mẹ em mất (khoảng 3, 4 tháng). Sau đấy cũng do vấn đề của mẹ, rồi bấn rối gia đình mọi người cũng không nhắc tới chuyện đó nữa, và hình như anh chị em cũng không đóng góp nữa mà chuyển sang mua đồ ăn cho gia đình. Khoảng từ sau Tết trở lại đây thì chị em có bầu to chút thì bắt đầu không đi chợ nữa. Papa em lo mọi khoản như điện nước, tiền ăn(trước đây mẹ em cũng không đi làm và cũng 1 mình lương bố lo cả nhà ạ). Tiền dầu mỡ, bột giặt thì em vẫn đi mua thường xuyên như lúc mẹ còn. Gia đình em thì ăn uống chỉ có buổi tối vì ai cũng bận đi làm.

Em hiện tại thì đang đi học thêm, 1 tháng mất khoảng gần 1tr, tiếp nữa là học xong em cũng dự định học lên, tiền học thì tự lo. Hôm trước vô tình em nghe bố nói chuyện với chú ruột về vấn đề chi tiêu trong nhà thì lâu lắm anh chị em ko đóng góp gì, bố không nói gì đến em cả vì bố nói sẽ nuôi em đến lúc em lấy chồng, nói chung em vẫn thực hiện nghĩa vụ ạ như Tết, giỗ, chạp – không đưa tiền cho bố thì cũng đi mua đồ, tuy nhiên em không có đóng tiền ăn, tiền điện nước mà chỉ mua đồ về cho nhà dùng. Em thấy hơi băn khoăn vì như vậy là bố có nghĩ đến vấn đề này và nẩy sinh ra 1 vấn đề là kinh tế trong nhà. Chị dâu em thì khoảng hơn 1 tháng nữa sinh em bé.

Mới đây nghe bố em nói chuyện thì tiền ăn từ lâu trong nhà bố để 1 khoản cho mọi người tự đi mua chứ không phải đóng góp, tức là có thể hiểu tiền ăn trước đây chị em đi chợ cũng không hẳn là anh chị bỏ, cái này thì em không biết rõ.

Khoảng 1 năm nữa bố về hưu, em cũng nói với bố đến lúc đấy bố không phải lo gì cả, con sẽ chi toàn bộ tiền của bố con mình, lương hưu thì bố cứ giữ lấy cần chi tiêu gì thì mang ra (hix, cũng chẳng biết lo được cho bố bao lâu vì bị giục cưới ghê quá rồi).

Bây giờ thì em không biết em nên trực tiếp đóng góp để anh chị em đóng góp không ạ? Như thế cũng khá căng thẳng vì chắc phải tiết kiệm chi tiêu tối đa để mai đây học lên. Hoặc nếu mẹ nào có ý kiến hay em rất mong các mẹ giúp em. Em đang lăn tăn quá, không biết có nên nói chuyện với anh em không, vì chắc chắn không thể nói chuyện với chị dâu được, tự nhiên chị dâu em chồng nghe cứ kì kì, anh em em lại ít nói chuyện với nhau từ bé nên quả thực cũng không biết nói thế nào? Em thì không muốn nhờ bố nói vì sợ bố ngại, cứ nhắc đến chuyện tiền nong thì bố em đều không muốn ai phải nuôi mình, còn mẹ em chắc mọi thứ dễ hơn. Nhà em các thứ chi tiêu cũng không nhiều, điện nước, ăn uống, linh tinh thì tháng 4 người hết 3 đến 4tr thôi ạ.