Chào các anh chị!

Vợ chồng em mới về chung 1 nhà được hơn nửa năm, cũng tiết kiệm được chút ít để sau này mua nhà riêng và chăm lo cho các con. Hiện em cũng đang có bầu tầm 5 tháng rồi.

Chuyện là nhà chồng em có 4 chị em, trong đó mình chồng là trai, 1 chị cả đã định cư ở nước ngoài.

Em gái út không có gì để phàn nàn, nhưng chị gái thứ 2 của chồng rất hay để ý, nói xấu cả 2 vợ chồng em với bố mẹ và các cô trong nhà. Chính tai 2 vợ chồng từng nghe thấy chị ấy nói xấu mình, nhưng vì là chị em trong nhà, vì bố mẹ nên cũng tặc lưỡi cho qua.

1 phần vì quan hệ của chị chồng với bố mẹ chồng ko tốt, nên đã có ý định mua nhà riêng để ở từ lâu. Gần đây, chị chồng nhắm được 1 miếng đất ở quê, giá khá cao so với mặt bằng chung là 7tr/m2 x 100m2. Chị muốn mua đất để đó, để chồng chị có động lực góp tiền trả nợ (anh này trước giờ đi lái xe xa nhà suốt, tiêu khá hoang, ít đưa tiền cho vợ).

Nhưng với mức lương 3tr8 của 1 y tá và số tiền gom góp suốt 9 năm lấy chồng vẫn chưa đủ, nên chị ngỏ ý vay tiền nhà ngoại (tức là nhà chồng em). Mẹ chồng em cho chị vay 50tr, chị cả bên nước ngoài cho vay 150tr và đang hỏi đến vợ chồng em có tiền thì cho chị vay.

Thực sự nhìn hoàn cảnh của chị (2 tháng nữa chị sinh con thứ 3, mua đất để không nhằm giữ của, sau này còn phải thêm tiền xây nhà), em cũng có chút lo lắng, ko biết nên làm thế nào cho phải.

Vợ chồng em có bàn bạc với nhau, vừa ko muốn chị mất lòng, có cớ nói xấu 2 vợ chồng, vừa muốn số tiền cho vay hợp lý, chồng em nêu phương án cho chị chồng vay 8 chỉ vàng, là của hồi môn mẹ chồng cho (7 chỉ) và chị chồng này cho (1 chỉ), ngót nghét cũng gần 30tr. Còn 1000 đô chị cả cho, vợ chồng sẽ nói là đã đổi ra tiền việt, gửi ngân hàng để lo cho con sắp sinh.

Đưa tiền mặt thì lại lo bị hỏi đến vàng, và em cũng ko muốn ai biết hiện vợ chồng đã tích góp được bao nhiêu. Phải nói là chúng em sống rất tiết kiệm, từ khi cưới ko mua sắm gì, 2 vợ chồng vẫn chạy con xe cà tàng, hiếm khi mua sắm quần áo giày dép. Nhưng đưa vàng, em lại lo của hồi môn bán đi sẽ xúi quẩy.

Các anh chị xin cho em lời khuyên, trường hợp này, nên cho chị chồng vay bao nhiêu, và vay theo hình thức nào là hợp lý ? ??