Nhà mình có 2 chị em, mình là chị và 1 cậu em trai kém mình 2 tuổi. Hai chị em tuy ko hợp tính nhg vẫn yêu thương nhau,luôn cố gắng hết sức để giúp đỡ nhau khi cần. Mình cũng đã có gia đình riêng với 2 con, cậu em thì mới lập gia đình và sắp có con.

Trong gia đình mình thì mẹ mình làm chủ về mọi thứ vì thực ra bố mình quá vô trách nhiệm và chỉ chăm chăm lo cho họ hàng trong quê. Mẹ mình bươn chải một mình và cũng có được vài mảnh đất.

Em trai mình lấy nhau được hơn 1 tháng thì mẹ mình khoe với mình là kể với con dâu rằng sẽ chia đất thế này thế kia, tính về mặt giá trị thì cho vc em trai mình sẽ được gấp 3 mình. Lúc đó mình đã phản ứng ngay và nói rằng ko chấp nhận như thế, mình cũng nói rõ là không muốn bố mẹ mình chia chác gì bây giờ, cứ giữ lấy để dưỡng già nhỡ có việc j nhưng đến khi chia thì phải chia công bằng, em trai mình sẽ được phần hơn nhưng không phải là quá chênh lệch thế. Mẹ mình cũng cười cười vào bảo thôi được rồi, lý của mẹ mình thì là vị vc nó ở với bố mẹ mình nên được phần hơn.

Hiện vc nó thu nhập tổng cộng là 5tr (vợ nó nghỉ việc ở nhà dưỡng thai), nộp bố mẹ mình 2tr còn mẹ mình thì lo hết từ bữa sáng, bữa trưa bữa tối. Nói thế để các mẹ hiểu là vc nó vẫn là ông bà nuôi.

Mình thì cũng chỉ là công chức quèn, tranh thủ làm thêm làm nếm, lương thì cũng tạm sống nhưng không hề dư giả gì, ko đủ tiền để mua mảnh đất căn nhà nào hết. Nhưng mình vẫn đôi khi bớt lại chút tiền thưởng để dành và đợt vừa rồi em mình cưới, mình đưa hết cho mẹ để lo đám cưới cho nó. VC mình cũng gom góp được 100tr khi mẹ mình mới mua 1 mảnh đất. Rồi đợt vừa rồi mẹ mình làm hợp đồng cho tặng 1 mảnh đất cắt đôi mỗi chị em một nửa, cũng là mình trang trải các loại phí dịch vụ này nọ, mới đầu hết 30tr, sau giảm xuống còn 10tr, nhưng có bao nhiêu thì cũng là mình trả hết vì luôn nghĩ thằng em nghèo lấy tiền đâu ra.

Hôm vừa rồi mẹ mình lại buột mồm nói chuyện là sẽ chia đất thế này thế này cho 2 chị em và vẫn y như trước, em mình sẽ được gấp 3 lần mình. Mình vừa tức vừa buồn. Mình bảo là sao mẹ lại chia chênh lệch như thế, con tưởng lần trước con nói mẹ hiểu rồi, mẹ mình lại cười cười và bảo Sao mà tham thế? Mình ức nghẹn cả giọng không nói thêm lời nào.

Nhưng mà mình thấy ức chế kinh khủng, sao mọi việc đều mình đứng ra cáng đáng, mà mẹ mình lại trọng nam khinh nữ như thế? Mà từ trước tới giờ chưa bao giờ thằng em lo đuowjc gì cho gia đình, việc cũng là bố mẹ mình đi xin cho nó, còn mình thì hoàn toàn tự lập, cưới xin cũng hoàn toàn mình tự lo hết. Mà tài sản mẹ mình chia thì toàn đất thôi, đến lúc nhà có việc thì trông vẫn như là thằng em ko có tiền, con chị khá giả hơn thì đứng ra mà chi. Mình cũng còn phải tích cóp cho con cái của mình chứ? Mình tự nhiên đâm ra cú thằng em, chỉ vì nó là con trai thì nó được hơn à, mình thì ko cần báo hiếu bố mẹ chắc?

Các mẹ khuyên mình nên ứng xử ra sao? Mình định nói chuyện với mẹ lần nữa, nói rằng con k phải tham tài sản của bố mẹ, bố mẹ cứ giữ lấy hết, có việc còn bán đi nhỡ già bệnh tật , nhưng còn đến khi chia thì đồng ý là thằng em được phần hơn, nhưng ít ra cũng chia theo kiểu nó gấp đôi mình thôi, chứ còn chia chênh lệhc thế này thì sẽ mất tình chị em, và cũng từ bây giờ đừng có đòi hỏi mình phải bao bọc giúp đỡ gì nó vì như thế thì nó đã quá giàu rồi. Như vậy có được không?