Chào các mẹ, mình vào diễn đàn cũng lâu rồi, nhưng hôm nay mình phải tạo nick mới cho dễ tâm sự.

Nói ngắn gọn là mình có bằng chứng ox của mình ăn chả.

Mình là tuýp người không thích soi mói, không suốt ngày lục điện thoại của chồng, hay dò xét chồng đi đâu với ai làm gì, không suốt ngày gọi điện bắt chồng về nhà. Nhưng điều đó cũng không có nghĩa mình tin tưởng chồng mình hoàn toàn. Rồi cũng đến một ngày mình có đủ thông tin là chồng mình có quan hệ bên ngoài. Nói chung là mình có buồn, nhưng không shock. Điều mình muốn chia sẻ và nếu có thể xin ý kiến các mẹ ở đây là sau đó mình sẽ nên làm gì.

Trước đây, mình luôn nghĩ và tuyên bố là nếu chồng mình vớ vẩn, mình sẽ giải tán ngay lập tức. Và lần này ý nghĩ đó cũng đến với mình trước tiên. Mình còn kịp nghĩ là mình sẽ nuôi cả 2 con, tài sản giải quyết thế nào, mấy mẹ con sẽ sống như thế nào,

Tuy nhiên, sau đó, mình hiểu mọi thứ không hề đơn giản. Mình tóm tắt một vài thông tin sau để các mẹ có cái nhìn toàn cành:

1. Khi nói chuyện với chồng mình, chồng mình nói rằng đàn ông ai cũng có lúc này lúc kia, nhưng túm lại là ông ý muốn đi với mình đến hết cuộc đời (sau một cuộc nói chuyện rất dài). Sau đó, chồng mình suốt ngày tranh thủ đèo mình đi làm, về nhà lại chơi với con (mình có 2 bé: 1 trai, 1 gái). => Chồng mình nắm được điểm yếu của mình là người mẹ nào cũng muốn con có đầy đủ bố mẹ (với điều kiện là ông bố ý vẫn tốt với con). Bé nhà 2 của mình còn khá bé, mới gần 1 tuổi;

2. Tình cảm của mình với chồng bây giờ: mình không biết phải nói thế nào. Không hết tình cảm nhưng cũng chả còn như trước. Theo kiểu có chồng thì tốt, không có chồng thì cũng không sao :(. Quan tâm của chồng (ví dụ đưa đón đi làm, mua quà tặng vợ những dịp kỷ niệm...) không làm mình cảm thấy vui. Không hiểu sao mọi thứ cứ làm mình gờn gợn. Và mình nghĩ rằng nếu tình trạng kéo dài lâu chắc cũng không ổn.

3. Về tài chính, mình hoàn toàn có thể độc lập và đủ sức nuôi cả 2 con (mình cũng muốn nuôi cả 2 con). Chồng mình làm về nghệ thuật, lại ham chơi nên trao con cho chồng thì chồng chả bao giờ chăm sóc, dạy dỗ được;

4. Mình không hề có ai ngoài chồng. (Thực ra mình tiếp xúc nhiều, và cũng có chút khái niệm về đàn ông nói chung và môi trường xã hội Việt Nam dẫn đến các tật xấu của đàn ông. Vì vậy, mình hơi thiếu lòng tin về các ông và cũng không thấy cần phải có 1 ông chồng khác nếu bỏ chồng mình).

5. Chồng mình không phải người đàn ông hoàn hảo, không cao to đẹp trai, không ham chơi, kiếm tiền vừa phải (tương đương mình), gia đình chồng cơ bản (không giàu, bố mẹ chồng yêu thương mình). => Không có các yếu tố bên ngoài nào khác làm mình lăn tăn như tiếc tài sản, sợ không nuôi được con vì phụ thuộc vào chồng, không có ai để nhòm ngó, tiếc chồng đẹp trai....

Có mẹ nào từng trong hoàn cảnh tương tự chia sẻ với mình không?

Nếu mình cứ sống trong tình trạng thiếu cảm xúc như thế này thì cũng không ổn. Mà ví dụ 1 năm nữa mình không chịu được và đòi giải tán vì câu chuyện của 1 năm trước (và chồng đã và đang cố gắng khắc phục) thì có hợp lý không? Mình còn lăn tăn nữa, khi mình còn yêu chồng mà ông ý còn đi vui vẻ bên ngoài được (trước khi có e bé, trong khi mang bầu và sau khi đẻ e bé => không thể nói chỉ do nhu cầu sinh lý trong thời gian kiêng cữ) thì khi mình hết cảm xúc, không còn ngọt ngào, không quan tâm đến ông ý nữa thì khả năng lại có lỗi tiếp là dễ xảy ra (mình đẻ xong về form người như cũ rất nhanh, không thể đổ tại dáng người xấu sau sinh);

Nếu mình không muốn tiếp tục và break ngay thì mình có phải người mẹ ích kỷ, không nghĩ cho con cái không? (khi ít nhất bố nó đã có những hành động để chuộc lội. Nếu bố nó bựa thì chắc mình chả phải lăn tăn đến thế)

Đấy, mình nên làm gì đây hả các mẹ???