Mấy hôm nay đọc được nhiều bài tâm sự về cách tiết kiệm trong chi tiêu của các gia đình trẻ, tối về suy nghĩ đến gia đình mình rồi tự nhiên muốn chia sẻ với chị em. Cũng không biết mình chi tiêu như thế này có hợp lý chưa. Em còn khá trẻ nên xin phép xưng em ở đây luôn ạ.

Tình hình là hai vợ chồng em cưới nhau gần 2 năm, sắp đón em bé đầu lòng. Đã có nhà riêng ở thành phố nhỏ, ông bà nội ngoại đều ở quê, nhưng cũng trong cùng 1 tỉnh luôn. Hai vợ chồng cũng may mắn được họ hàng cho mượn tiền không tính lãi để mua nhà, đi làm tiết kiệm được bao nhiêu thì trả bấy nhiêu. Trong lòng hai vợ chồng thì muốn tiết kiệm thật nhiều để trả nợ cho nhanh, mà thực tế do không áp lực quá nên cũng không dư dả được nhiều như kì vọng. Hai vợ chồng cũng cố gắng chọn lối sống tiết kiệm, lành mạnh mà không hiểu sao cũng hết tiền vèo vèo. Hôm nay em tâm sự lên đây để chị em xem thử góp ý giúp em nhé.

Vc em sống gần ông bà nội ngoại nên ở quê trồng được gì thì gửi cho vc em món đấy, rau củ quả, dầu, mắm ... được ông bà cho, chỉ mua thêm những loại còn thiếu thôi. Vc em nghĩ sức khỏe là quan trọng nhất nên đầu tư cho việc ăn uống, để đầy đủ dinh dưỡng, có đủ sức khỏe để làm việc. Hơn 90% là vc em tự nấu ăn ở nhà, 3 bữa chính, bữa khuya, đồ ăn vặt như chè, kem, sữa chua, sinh tố, nước ép ... em đều tự làm hết. Để tiết kiệm chi phí, em quan niệm "Mùa nào thức ấy", nên thường mua thực phẩm vào chính vụ để vừa ngon vừa rẻ. Mỗi ngày em đều tự nấu ăn sáng ở nhà (bún, phở, mì, bánh canh, xôi, cơm chiên .... đổi món cho ngon miệng) và cơm trưa mang theo cho 2 vc đi làm, xay sinh tố, nước ép ... mang theo giải khát. Tối về tùy cảm hứng mà quyết định nấu món gì để ăn, bữa cầu kì, bữa đơn giản. Chồng em được cái không cà phê, thuốc lá, ăn nhậu nhưng thích ăn vặt, nên em hay làm món này món kia cất tủ lạnh để ăn dần cho tiết kiệm. Thể dục thể thao thì hai vc đi bộ, chạy bộ, bóng chuyền, bóng đá ... nói chung tùy thời tiết mà chọn những môn không tốn kém. Điện, ga, nước ... thì cố gắng dùng tiết kiệm, mua sắm ban đầu các thiết bị tiết kiệm năng lượng nhất có thể.

Nguồn thu:

- Lương cứng: 2 vc 17 triệu/ tháng.

- Thưởng + Khoản thu nhập ngoài: Không cố định (80 -150tr/ năm, tùy tình hình kinh tế).

Các khoản chi tiêu:

1/ Thực phẩm: 3.700.000. Bao gồm:

+ Gửi bà nội mua giúp thực phẩm sạch (thịt, cá, trứng, tôm ...): 2.000.000

+ Tự mua thêm rau củ quả, trái cây còn thiếu theo nhu cầu: 1.000.000 (tháng nào ông bà trồng được nhiều rau củ quả thì bớt lại, em tính mức tối đa).

+ Sữa: 600.000

+ Gia vị: 100.000

2/ Chi phí sinh hoạt: 1.485.000. Bao gồm:

+ Điện: 300.000 (theo tháng cao nhất)

+ Nước: 100.000 (theo tháng cao nhất)

+ Ga: 60.000 (6 tháng hết 1 bình ga 360k)

+ Internet: 165.000

+ Phim: 130.000 (Chồng xem Netflix, share tài khoản chung với 1 bạn).

+ Điện thoại: 200.000 (Điện thoại và 4G của 2 vc).

+ Rác: 30.000

+ Xăng, chi phí bảo trì và sửa xe máy: 500.000 (tính trung bình).

3/ Hiếu hỉ: 3.300.000. Bao gồm

+ Nhà nội: 1.700.000 *Trả tiền điện, điện thoại, K+, mua sắm nhu yếu phẩm cho ông bà ...)

+ Nhà ngoại: 800.000 (Trả tiền điện cho ông bà,tiền tiêu vặt cho dì Út, thỉnh thoảng quà cáp nhỏ nhỏ)

+ Cưới hỏi, ma chay: 800.000 (tính trung bình).

4/ Hưởng thu: 2.800.000. Bao gồm:

+ Quần áo, giày dép, mỹ phẩm ....: 1.000.000 (Một năm hết tối đa 12 triệu, hai vc chỉ sắm sửa đủ dùng, không lãng phí).

+ Ăn ngoài, xem phim, duy trì các mối quan hệ xã hội, thi thoảng đi chơi gần: 1.500.000 (tính trung bình)

+ Giáo dục: 300.000 (Một năm 2 vc chi khoảng 4tr cho việc mua sách, đăng kí các khóa học online ... thường canh các đợt sale sập sàn để mua cho rẻ, 2 vc chia ra học chung).

5/ Nhu yếu phẩm: 700.000

+ Bột giặt, rửa chén ....: 200.000 (Một năm hết khoảng 2,5tr, thường canh giảm giá sâu nhất rồi mua xài nguyên năm).

+ Đồ gia dụng: 500.000 (Thiếu/ hư gì mua sắm cái đó. Một năm tầm 5 triệu).

==> Tổng chi 1 tháng cố định khoảng 12.000.000

Ngoài ra, hiện nay do đang mang bầu nên tiền khám thai và uống thuốc bổ sung hết 500k/ tháng. Một năm mua sắm Tết cho hai vc và ông bà nội ngoại + Lì xì ... hết 30 triệu. Các chi phí phát sinh khi sửa nhà, đau ốm, du lịch, mua sắm những vật dụng nhiều tiền, nhà ông bà hư hỏng gì (máy móc, vật dụng ...) thì mua cái mới cho ông bà. Những khoản này không tính toán được.

Em chưa biết cắt giảm khoảng nào để sắp có em bé mà khoảng chi tiêu cố định hàng tháng không vượt quá 12 triệu để trả xong nợ mua nhà sớm. Có em bé rồi khoảng thưởng và thu nhập thêm chắc chắn sẽ giảm mà riêng em bé đã tốn một khoản lớn rồi.

Mong nhận được góp ý của cả nhà. Lần đầu đăng bài, có gì sơ sót mong được bỏ qua ạ.