Ức quá các mẹ ạ, chị dâu mình có ăn có học đàng hoàng mà chả biết cách cư xử với gia đình chồng gì cả.

Vốn từ xưa nhà mình cũng đã không muốn cho anh trai mình cưới chị ý vì nhiều lý do, trong đó lý do to nhất là anh trai mình còn trẻ lại mới ra trường kiếm được tý tiền nên BM mình muốn anh ý chưa vội lấy vợ để còn lo cho gia đình và em út (anh trai mình là cả mà). Thế mà không hiểu chị ý làm j mà sau đấy họ vẫn lấy nhau. Bố mẹ mình đành chấp nhận "con đặt đâu cha mẹ ngồi đấy" với lại anh chị ý cũng sống ở thành phố xa gia đình nên mình thấy cũng chả ảnh hưởng lắm chỉ hy vọng chị dâu mình biết vun vén và chăm lo gi đình chồng (nhà mình có quan niệm: con gái là con ng ta, nên về nhà chồng là lo cho nhà chồng chu toàn rồi hẵng nghĩ đến gia đình bên ngoại, mình đi lấy chồng cũng thế).

Thế nhưng càng ngày mình càng thất vọng với chị ý. Chị ý là dâu cả mà chả biết làm gì, tề gia nội trợ quá kém luôn, lại lười nữa. Anh chị thì ngày càng có điều kiện hơn nhưng chỉ thỉnh thoảng mới rỏ rọt cho BM mình chút ý, các việc cần tiền lớn như xây nhà mua đất là BM mình cứ phải nói trước rất lâu anh chị ý mới đưa, mà lần nào thấy chị ý cũng không thỏa mái. Mà tiền thì chủ yếu là anh trai mình làm ra đấy chứ chị ý làm đc j. Thế nên mình thấy chị ý rất là tính toán.

Minh chứng thêm cho vụ tính toán là tết vừa rồi anh em mình có bàn nhau mua cho BM mình bộ bàn ghế (20 triệu), vì anh trai mình bận ko về đc và mình ở gần ông bà nên mình đi mua và ứng tiền trước. Tết mình về quê chồng mình ăn tết nên không gặp anh chị vì vậy cũng chưa lấy đồng nào của anh chị, thế mà ra tết mình lên thì mẹ mình bảo là anh chị về tết lần này không đưa cho bố mẹ đồng nào. Mình có hỏi anh trai thì anh ý bảo là anh sẽ trả tiền mình bộ bàn ghế ý coi như quà tết của vc anh ý biếu bố mẹ, mình là phận gái không cần nhúng tay, mua hộ anh là đc rồi và nah cũng bảo là có mừng tuổi bố mẹ 2 triệu chứ ko phải ko đưa đồng nào. Mình thấy anh chị lúc nào cũng so đo tính toán như vậy, chả bao h thỏa mái cả, tiền bộ bàn ghế mình đã lấy đồng nào đâu mà cứ phải tính trước.

Ra tết được mấy ngày, chính xác là 13AL thì bên nhà chị ý có việc (bà nội chị ý mất) nên 2 vc chị ý về và gửi con cho bố mẹ mình trông. BM mình rất khó chịu vì anh chị đi suốt 2 ngày mới về nên cũng có nói nặng nhẹ là chị ý không biết quan tâm con cái khi chị ý gọi điện về xin phép, hơn nữa hôm ý đúng rằm nên mẹ mình càng khó chịu vì chị ý không về trông con và phụ bà làm rằm nên từ 6h sáng mẹ mình đã alo chị ý về trông con (2 nhà cách nhau 60Km). Vì vậy mà anh chị có vẻ tức tối.

Hôm sau lúc chị dâu mình cho con đi ăn rong thì mẹ mình có nói anh trai mình là việc của nhà vợ có ông bà bên ngoại và các cô chú vợ anh ý lo toan, j mà đến vc anh chị ý mà ở trên ý rõ lâu. Anh trai mình có nói lại là “Con ko phải trẻ con mà mẹ cứ phải dắt mũi, nhà ng ta có việc đến 8h30 tối mới xong con về 60km tối để làm j, …”. Đại khái vậy, và mẹ mình rất bực và chửi anh ý “Đội vợ lên đầu”, rồi bà lôi 1 đống tội của con dâu từ hồi mới làm dâu đến h ra chửi rồi đuổi vc chị ý đi. Chị dâu mình hôm ý không nói j chỉ sắp đồ rồi đi thôi. Mình cũng bảo chị là mẹ nóng nói thế thôi và bảo chị là anh trai mình được như bây h là do công của bố mẹ mình nuôi dậy anh ý nên chị cũng nên biết đường báo đáp, mình ăn ở có phúc sau này con cái mình hưởng, ...

Thế mà từ đó đến giờ là hơn 1 tháng chị ý không gọi điện về hỏi thăm mẹ một câu, kiểu như là bà chửi bà đuổi thì tôi đi tôi không cần ý. Mọi ng bảo thế chị ý có ghê gớm không? Mình tức quá viết mail bảo ông anh trai là không biết thương mẹ, từ hôm anh đi mẹ khóc suốt vì thất vọng về anh ý đặt vợ lên trên mẹ. Mẹ thì chỉ có 1 chứ vợ thì mấy chả có và mình cũng khẳng định luôn với anh ý là Vợ anh quá ghê gớm (bằng chứng là giống mẹ chị ý), vv ...

Các mẹ thấy mình đánh giá như vậy có đúng không?