Các bố mẹ cho mình hỏi một chuyện này nhé. Số là cháu con anh trai chồng mình đang học đại học và muốn đến ở nhờ nhà mình, nói là ở từ giờ đến tết, rồi sau đó tính tiếp. Vấn đề là số tiền mà anh trai chồng gửi cho mình để lo chi phí ăn ở của cháu quá ít, là 1 triệu đồng/tháng. Cần nói thêm là chồng mình cũng đã trao đổi với cháu và anh trai chồng là, ở nhà mình thì hầu như chỉ ăn 1 bữa cơm tối là chính thôi, còn bữa sáng và bữa trưa thì vì gia đình đi làm cả ngày, các cháu đi học nên ko nấu cơm trưa. Tuy nhiên, nếu hôm nào nấu thì nấu, còn ko thì vợ chồng mình đi làm tự ăn cơm bụi buổi trưa, con đi học bán trú hết, nên cháu ở thì cũng tự lo bữa trưa. Vì thế, số tiền 1 triệu đồng đó là để ăn 1 bữa tối trong ngày.

tuy nhiên mình có ý kiến là 1 triệu đó là không đủ, nhưng chồng mình nói như thế tính ra mỗi bữa ăn là 30k, còn 100k là tiền điện nước. bởi vì hồi trước cháu ở ký túc xá nên ăn một bữa chỉ hết 15k, nên giờ hai bố con cháu tính ăn ở nhà mình thì chỉ hết như thế thôi. Theo ý mình, ăn ở ký túc xá thế nào thì ko biết, nhưng rõ ràng bây giờ giá cả đắt đỏ, mà 1 triệu/tháng dù là ăn 1 bữa tối vì vẫn ko thể đủ dc, ở cùng nhà thì còn các loại chi phí điện nước nữa. HƠn nữa, nếu cứ tính chằn chặn 30k/ngày thì quả thực rất khó khăn cho nhà mình, chẳng nhẽ lại bảo là thỉnh thoảng cháu cũng ăn sáng, ăn trưa cùng gia đình, như vậy 1 triệu/tháng thì làm sao đủ được. Chẳng hạn trong tháng 8 này, con mình còn nghỉ hè chưa đi học bán trú, nên nhà vẫn nấu cơm trưa bình thường. Nhưng mà nói ra như thế thì đúng là tính toán quá, song đó là thực tế mà. Tính toán kiểu gì thì dù là anh em, tiền bạc cũng phải sòng phẳng chứ nhỉ. Các bố mẹ nghĩ sao, 1 triệu/tháng có đủ ko ạ? Mình thì băn khoăn lắm, vì ở đây là gia đình, lại còn con nhỏ nên nhiều khi phải mua thức ăn kỹ lưỡng, còn hoa quả nữa, mà 1 triệu thì ko đủ, ko nhẽ mình mua hoa quả về cho con ăn mà ko để cháu ăn, mặc dù nhiều khi mình cũng ko dám ăn, để nhường cho con ăn, con ăn chán rồi mình mới ăn thừa của con thôi.

Nói thế để các bố mẹ cũng hiểu thêm 1 điều là gia đình mình đang gặp khó khăn về kinh tế. Chồng mình hầu như ko hỗ trợ thêm dc chút tài chính gì cho mình cả, mọi chi tiêu trong nhà đều do mình phải lo, từ tiền ăn uông, điện nước, con cái học hành ốm đau, về quê, thăm họ hàng..., nói chung là tất cả mọi thứ, chồng có tiền thì hõ trợ mà ko thì cũng thôi, hỗ trợ thì chỉ có vài trăm nghìn là cùng. Thậm chí, trong nhà hết tiền chi tiêu, mình cũng là người phải đi vay tiền vè để tiêu. Còn gia đình bác (tức là bố của cháu ở nhờ nhà mình) thì kinh tế cũng ko đến nỗi, mặc dù ở quê nhưng kinh tế vẫn thuộc hàng khá giả trong anh em.

Cái mình băn khoăn ở đây là, mình đi làm cả ngày, kiếm tièn thực sự rất vất vả để lo cho con cái, cho gia đình mình, giờ lại phải lo thêm cho cháu (vì theo mình 1 triệu/tháng là ko đủ, thì đương nhiên mình phải lo thêm cho cháu nữa), trong khi chồng thì ko làm ra tiền. Nếu mà chồng làm ra tiền, hoặc góp dc 50% tài chính cho gia đình thì mình còn ko nói, đằng này toàn mình phải lo. Mình đi làm thì căng thẳng, vất vả chứ ko phải sung sướng, dễ dàng kiếm tiền đâu, giờ tự nhiên lại phải lo thêm cho cháu của chồng nữa, mình cảm thấy rất oải.

Mong các bố mẹ phân tích đúng sai để mình được thông cái. Cảm ơn các bố mẹ rất nhiều.