Các bố các mẹ ơi. Mình chán vợ quá. Chán lắm ý. Chán đến mức chẳng thiết làm gì.

Trước đây mình làm công chức, có chân ngoài chân trong một tí. Gần đây thấy nuôi vợ con ngày càng khó khăn, cơ quan đấu đá dữ quá, nên mình bỏ hẳn ra ngoài làm. Vậy là bao nhiêu chuyện tưởng là rắc rối nho nhỏ khi trước nay càng trầm trọng. Vì làm kinh doanh nên thu nhập không cố định ở barem nào. Hàng tháng lương cộng phụ cấp khoảng 20tr nên mình đưa vợ 15tr, còn lại để tiêu lặt vặt. Tất nhiên khi có thưởng hay hoa hồng thì cũng đưa về nhà phần lớn. Khổ nỗi vợ mình coi đó là bất bình thường nên tìm cách kiểm tra và tận thu. Có lúc mình phát hiện vợ lục ví. Nhiều khi vợ sai mình đóng tiền điện, học phí cho con. Lúc rủ đi siêu thị kêu chồng trả tiền. Lúc than …hết tiền chợ nên vay tạm chồng (chả bao giờ trả lại). Vì mình làm việc hay phải giao tiếp nên phải sắm ít quần áo đàng hoàng. Điều này khiến vợ không hài lòng. Chắc nghĩ làm đẹp vì ai đó?

Cũng vì làm ngoài nên mình không còn nhiều thời gian cho gia đình như trước. Tất nhiên vẫn cố gắng giúp vợ đưa đón con đi học. Hôm nào về sớm cũng giúp vợ dọn dẹp nhà cửa. Cuối tuần không vướng bận thì đưa vợ con đi chơi. Thế nhưng vợ mình không hài lòng. Hôm nào mình chót về muộn là y rằng đá thúng đụng nia, mắng con rất to. Con lỡ khóc thì quát: Câm đi, bảo bố mày ý… Thật mình nhiều khi không hiểu nổi. Vợ mình cũng có bằng đại học hẳn hoi mà sao lại như thế nhỉ? Bố mẹ chồng nhiều khi nhớ con cháu, gọi điện hỏi thăm mà gặp lúc như vậy cũng nói năng rất là đáng sợ. Lâu dần ông bà cũng ngại.

À, mà vợ mình cũng hay tìm cách dò điện thoại của mình. Tình cờ có hôm hòng phone mang cho thằng bạn sửa. Thấy nó bảo sao mình đặt chế độ ghi âm này nọ cũng như từ chối cuộc gọi đối với một số người ở cơ quan hay đối tác. Mình thì chả biết gì về điện thoại nên không rõ có phải vợ mình đặt không nữa. Buổi tối cấm tiệt mình dùng máy tính. Không cho cài YM…

Mình thấy vợ lúc nào stress hay bực mình là y rằng lao vào mua sắm với spa. Còn mình muốn bia rượu tí với bạn bè cũng không được. Sau vài lần chứng kiến vợ mặt nặng mày nhẹ khi đến chơi, bạn mình dẫn xa lánh hết. Muốn tìm người chia sẻ tâm trạng cũng khó vì xã hội ai cũng lên án chuyện ý. Tóm lại là mình khá bế tắc. Nhiều khi chỉ muốn hét thật to mà không thể.