đi làm tiền lương thì chậm

giờ lại có đứa em gái ở quê vào chơi và trông con cho mấy bữa.

lại gặp ông chồng "đáng yêu" đến dễ sợ của mình nên mình chẳng biết làm sao cả? hôm qua là ngày đứa em vào đến nơi. trước khi đi chợ thì chồng có dặn mua 10 nghìn thịt nạc về 1/2 chiên trứng, còn 1/2 nấu canh.

mình nghĩ nếu hôm nay ăn như vậy thì sợ đứa em gái mới đi xe vào mệt thì làm sao mà ăn cho nổi, nên đi chợ trái ý của anh chồng mà chiều theo ý mua của mình (làm liều mua 20 nghìn thịt bò về nấu canh cho dễ ăn).

vừa về đến nhà anh chồng nhìn nhìn liếc liếc rùi đến lúc thấy không có em gái mình thì phán 1 câu: làm gì mà mua cả thịt lợn cả thịt bò vậy? mình im lặng giả vờ như chẳng nghe thấy gì.

hôm nay mình sợ anh chồng lại liếc liếc nhìn nhìn khi mình đi chợ về nên hôm nay chỉ mua đậu phụ về chiên ăn buổi trưa, còn trứng chiên ăn buổi chiều. thấy anh chồng vui vẻ hẳn.:-&

đứa em nấu ăn bật bếp ga lửa cũng hơi to nên anh chồng lựa lúc chỉ có 2 vợ chồng nói nhỏ mình là bảo nó (chỉ đứa em mình) nấu ăn thì vặn lửa nhỏ thôi, nấu thế thì 3 ngày bình ga đã hết rùi. mà cũng chính nhờ cái tính tiết kiệm chi ly chặt chẽ của ông chồng mà 1 bình ga nhà em nấu được gần 8 tháng (đỡ tốn xiền).

sáng nay đi làm trong ví chỉ còn có mấy chục ngàn, suy nghĩ mãi mới giám rút 300 ngàn trong TK của chồng để ngày mai đi chợ và đổ xăng đi làm mà thấy ngại kinh khủng. thật tiêu tiền của người khác (chồng mình) thật là ngại. mỗi lần rút tiền để chi tiêu dinh hoạt là một lần suy nghĩ nát cả đầu óc.

còn hôm trước, muốn đi chợ mua mấy thứ trước khi đi cũng phải nhắn tin xin phép chồng là mua những thứ đó, giá cả khoảng bao nhiêu? mua cho ai? khi thấy anh chồng nhắn tin trả lời là cần gì thì mua mà dùng và mua 1 số thứ cho vợ nữa. khi đó trong đầu mình chợt nghĩ phải chăng khi muốn chi tiêu tiền của anh chồng thì trước tiên phải xin phép anh chồng trước đã?

nghĩ mà chán, chẳng biết làm thế nào cả? chỉ biết im lặng, im lặng và chịu đựng. vì trước đây nói nhều và giải thích nhiều rùi nhưng có lẽ anh chồng chẳng có thay đổi gì cả. và trong đầu anh chồng luôn có một định kiến về mình là MỘT BÀ VỢ KHÔNG BIẾT CHI TIÊU, TIÊU TIỀN NHƯ NƯỚC.

haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz