Mình 32 tuổi bằng tuổi chồng, lập gia đình được 3 năm và có 1 bé gái 1 tuổi, hiện tại hai vợ chồng mình có rất nhiều mâu thuẫn mong mọi người cho ý kiến:

Mình sống cách nhà ngoại 100 cây số, nhà nội 350 cây số. Những ngày lễ lộc hay ngày nghỉ đều về nhà ngoại, trung bình 2 tháng về 1 lần, nhà chồng ở xa 1 năm về 2-3 lần, bù lại năm nào cũng ăn tết ở nhà chồng đến mùng 3-5 tết mới lên ngoại. Năm nay mình muốn ăn têt ở nhà ngoại nhưng có vẻ chồng không hài lòng và nói những ngày lễ ngày nghỉ đã về nhà ngoại thường xuyên rồi, nếu muốn vậy thì sang năm về nhà nội nhiều để ăn tết nhà ngoại, anh ấy nói anh là con trai trưởng k thể nào ăn tết nhà ngoại được…. Nhiều lúc cãi vã anh ấy thường nói mình không suy nghĩ và hiểu cho anh ấy mà chỉ nghĩ cho bản thân và gia đình mình, 1 phần vì mình muốn sống ở đây, chưa muốn về quê anh ấy sống, mình cũng không muốn sống xa gđ mình. Mình thấy tội bố mẹ mình, nhà làm nông, mẹ bệnh không lao động đựơc nữa, con gái lây chồng xa hết, còn 1 chị chưa dám lấy chồng. Mình nghĩ 1- 2 tháng về nhà 1 lần thì đáng xá gì, ông bà ở nhà lủi thủi ra vào . Về thường xuyên thì chồng cũng không muốn và sợ con mệt, về nội anh ấy cũng k muốn cho vì đi xa không tốt cho con. Mình muốn vợ chồng chuyển việc làm gần quê mình thi a ấy cũng đâu chịu.

Vấn đề thứ 2 là vấn đề con cái, anh ấy rất cẩn thận và quá kĩ lưỡng trong vấn đề nuôi dạy con, nên có nhiều quan điểm bất đồng, nhiều lúc mình cảm giác anh ấy chỉ biết tới con thôi. Cái gì cũng muốn tốt cho con nhưng phải tùy theo hoàn cảnh mình chứ. Bao nhiêu người họ vẫn gửi trẻ đi làm đấy thôi mà anh ấy muốn 3- 4 tuổi mới gửi.

Vấn đề thứ 3 là kinh tế, 2 vợ chồng đang đi làm và nhờ chị gái giữ con, lương anh ấy 7tr/ bằng 1/2 lương mình, nhưng anh ấy muốn mình nghỉ việc ở nhà chăm con, nếu không mình phải gửi con về nội để đi làm nhưng mình k muốn gửi. Anh ấy nói mình cứ nghỉ làm anh ấy sẽ lo được, nhưng mình thấy vậy không ổn. Anh ấy nói mình chỉ quan tâm tới tiền bạc hơn hết, mình nghĩ không có tiền thì làm sao sống??? nhà cửa thì không có, bao giờ có được?. Hôm trước hai vợ ck cãi vã anh ấy đang quét nhà thì lấy cái chổi ném vào người mình, chưa bao giờ anh ấy làm như vậy.… nhiều lần cãi nhau mình đã suy nghĩ chia tay rất nhiều rồi. Mình thấy cuộc sống hôn nhân mệt mỏi, và thấy bản thân không thích hợp với cuộc sống gia đình. Anh ấy cũng nhiều lần bất mãn vì mình không biết quan tâm tới chồng, mình sống vô tâm, cái này thì mình công nhận còn anh ấy thì chu đáo, tỉ mỉ. Nếu chia tay mình sẽ vế ngoại sống với cha mẹ mình, mình có thể tự nuôi con được.