Mình có chuyện này mong các mẹ thông thái tư vấn:

Chồng mình nói dối gia đình, đi vay tiền khắp nơi hùn vốn làm ăn. Được một năm thì công ty phá sản, chồng mình ko chỉ mất trắng mà còn phải cõng một cục nợ 400 triệu. Trong số này có 120 triệu là mình vay ông bà ngoại (bố mẹ đẻ mình) hộ chồng.

Khi nhờ mình vay, đầu tiên chồng nói dối là mua vật liệu xây dựng cho công ty (cty cũ của chồng, lúc đấy chồng đã bỏ việc nhưng ko cho ai biết), cty chưa có tiền trả nên người bán hàng dọa thuê đầu gấu xử lý, vay tạm ông bà rồi 1 tháng sau cty có tiền là trả ngay. 1 tháng sau chồng mang tiền trả, xong lại đòi vay tiếp, nói dối để cho cậu bạn vay làm ăn, tháng sau cậu này vay được ngân hàng thì sẽ hoàn trả. Mình ko đồng ý thì chồng gắt gỏng, thế là mình lại nhượng bộ, ông bà ngoại cũng vui vẻ cho vay.

Bây giờ thì chuyện chồng phá sản đã vỡ lở, chồng đang xin ông bà nội trả nợ giúp. Mình nói thẳng là khoản nợ ông bà ngoại phải trả, ông bà ngoại ko có trách nhiệm gánh nợ cùng chồng. Chồng cũng đồng ý nên ko khai với ông bà nội về khoản vay này mà nói là vay tín dụng đen.

Ông bà nội có một mảnh đất, định bán giúp chồng trả nợ nhưng thời điểm này mà bán thì lỗ rất nhiều. Nên bà nội có gợi ý mình về vay ông bà ngoại, đến khi nào đất được giá, đem bán có tiền thì mang trả.

Trước mắt chồng thất nghiệp, mình phải nói dối nhà đẻ là công ty chồng phá sản, xe chồng cắm thì phải nói dối là bị lừa mất để mượn xe ông ngoại cho chồng đi. Mình có nên nói dối như thế ko? Và có nên xin ông bà ngoại tiếp tục cho vay khoản 120tr kia ko hay là cứ để nhà chồng phải tìm cách giả món nợ này?

Hai bên nhà mình đều là công nhân viên chức bình thường nên 120 triệu đã là một số tiền rất lớn rồi, mẹ đẻ mình vất vả nhiều năm mới tích cóp được nên mình thương lắm.

Nhưng cũng thương chồng, chồng thực ra vì vợ con mới máu làm giàu đến mức phá sản như thế. Bình thường chồng rất chiều vợ, thương con (vc mình cưới được 2 năm, đã có bé 1 tuổi). Mình cũng thương cả bố mẹ chồng nữa, ông bà ko giàu tiền của nhưng rất giàu lòng tốt, là bố mẹ chồng rất tuyệt vời. Thế nên bây giờ mình đang khó nghĩ lắm :( Mình nên làm thế nào nhỉ?