Chuyện nhà em là thế này ạ:

Hiện hai vợ chồng em sống với bố mẹ chồng. Nhà chồng có một người e trai, hai vợ chồng chú ấy đang làm việc tại Nhật.

Ông bà bán nhà ở quê và chuyển về sống với vc em. Nhà vc em đang ở vẫn là tên của ông bà. Và OB nói sau này sẽ cho VC em ngôi nhà này. Còn tiền bán nhà ở quê thì sẽ cho chú mua nhà HN.

Nhưng hiện nay, ông bà chuẩn bị mua oto. OB mua xe thì chồng em đi là chủ yếu, nhưng đi đâu cũng phải xin phép ob(ý ông nói với em như thế, để hạn chế việc chồng em lấy xe đi linh tinh) Nhưng nếu mua xe thì tiền bán nhà ở quê sẽ hết. như vậy ông bà sẽ không còn tiền cho chú mua nhà khi chú về Việt. Do đó, ông bà muốn xe thì ông bà mua, nhưng sau này vợ chồng em phải có trách nhiệm (Ý là phải góp vài trăm triệu) để khi chú chuyển về VN thì sẽ cho chú mua nhà?? Hiện tại VC em cóp nhặt thì mới được 100TR

Ý vợ chồng em là sẽ vay và đóng góp cho đủ một nửa giá trị xe, sau này đi đâu đỡ phải phụ thuộc hoàn toàn vào Ob. Còn xe vẫn phải mang tên ông.

Theo các mẹ, VC em có nên để OB bỏ toàn bộ tiền mua xe (nếu thế em cũng phải cho vài chục tr) rồi sau đó VC em góp tiền cho chú mua nhà? Hay là cứ vay cho đủ một nửa xe ( một nửa xe là 400TR) (Khoản vay này không phải trả lãi)??

Giúp em nhanh với! vì sang tháng 1 lấy xe rồi các mẹ ạ!