Em tìm mãi mà không có topic nào ná ná như tình trạng của em để em học hỏi nên em lập 1 top của riêng em, mong các mẹ giúp em tháo gỡ vấn đề.

Các mẹ sẽ làm gì khi người đàn ông trong nhà là người không kiếm ra tiền? Không 1 đồng nào chứ không phải là ít.

Đã 4 năm nay, chồng em không kiếm ra tiền, hiện tại em có 2 con gái. Trong những lúc em sinh nở nuôi con thì đều là do ông bà ngoại giúp đỡ về mặt kinh tế. Dần dần chồng em coi việc ông bà ngoại nuôi mình, nuôi vợ mình và con mình là việc đương nhiên, anh không thấy xấu hổ khi tiêu tièn của bố mẹ vợ, anh nghĩ mình không có, bố mẹ có thì bố mẹ giúp mình, có sao đâu.... Và đến bây giờ thì cả gia đình bên nội đều coi việc vợ chồng em tiêu tiền của ông bà ngoại là bình thường, là đương nhiên. Và bên nhà anh, bố mẹ anh thì không thể hiện rõ nhưng cô chú anh thì lúc nào cũng muốn vợ chồng em phải đáp ứng hay phụng dưỡng bố mẹ chồng hơn nữa....EM vẫn có trách nhiệm với ông bà nội nhưng thực ra em không thể đáp ứng như bên nhà anh muốn được bởi vì ngoài bố mẹ em ra, có ai giúp em đâu. EM tiêu tiền của bố mẹ em, em đi làm vất vả để kiếm tiền nuôi cả gia đình 4 người nhà em cũng là khó khăn lắm rồi mà.

Đã nhiều lần em nói với bố mẹ em là đừng cho con tiền nữa, bố mẹ thương con nhưng thế là hại con đấy, vì chồng con đã lười, ỷ lại rồi mà biết bố mẹ có điều kiện thì càng ỷ lại thôi.

EM nói đến đi làm thì việc gì anh cũng chê, cũng tìm ra lý do để không đi làm. Anh suốt ngày đam mê với những sỏ thích của anh, suốt ngày ngồi máy tính xem ảnh và chém gió trên các diễn đàn về những sở thích của anh. Sáng ra 3 mẹ con dậy lo cho nhau ăn sáng và chuẩn bị đi học bố cứ nằm trên giường, gần đến giờ vào học của các con bố mới dậy để đưa các con đi học, ngày nào các con cũng đi học muộn.

Vợ chồng bàn nhau việc gì, em luôn muốn để anh chứng minh anh là người đàn ông, em để anh quyết thì anh cứ lờ đi, chỉ khi nào em thúc giục nhiều thì anh mới ậm ừ nhưng rồi cũng không quyết được gì cả, việc gì cũng nhường cho vợ hết.

Lần này em cương quyết không tiêu tiền của bố mẹ nữa, chi tiêu trong phạm vi em thu nhập được và nói với anh là chi tiêu thế là không đủ được để xem anh có nghĩ cách lo kiếm tiền cho vợ con không nhưng cũng vẫn vậy thôi. Đã nhiều lần em nói với chồng rằng vợ chồng mình không phải trẻ con nữa, giờ phải làm mà nuôi nhau rồi còn cóc trách nhiệm với bố mẹ 2 bên.....nhưng cuối cùng thì đam mê của chồng em vẫn chỉ là những đam mê giết thời gian nhưng không mang lại miếng ăn hay áo ấm cho mẹ con em.

Trước đấy, mỗi khi thấy chồng lười và thiếu trách nhiệm, em hay cáu gắt rồi cãi nhau, vừa rồi 2 vợ chồng em cãi nhau to, có mẹ em ở đây và chồng em bỏ đi 10 ngày đến nhà em họ ở, (em vẫn không cho gia đình bên nội biết việc này). Em định nhân cơ hội này giải thoát cho mình khỏi người chồng lười biếng này nhưng trong thời gian đó các con rất nhớ bố nên em lại đt để nói anh về nhà. Mẹ em cũng không muốn con gái mang tiếng bỏ chồng rồi vất vả cả 3 mẹ con.Từ hôm anh về đến giờ đã 3 tuần rồi, em cũng không biết em nên thế nào, cuộc sống của em giờ dường như vô cảm lắm.

Mấy hôm vừa rồi 2 vợ chồng bàn nhau việc làm ăn, cần đến vốn, em hỏi anh có vay ai được nữa không ngoài ông bà ngoại ra thì chồng em nói vay cô ruột anh, em có nói anh hỏi vay cô đi, thế rồi anh cũng không hỏi mà việc hỏi vay lại là em.

Vợ chồng em đã nhiều lần căng thẳng tưởng như sắp chia tay thế mà rồi lại vẫn tồn tại đến bây giờ. Trước đây, em đi làm vất vả lắm về nhà lại lao vào cơm nước, con cái, nhà cửa, chồng ở nhà chỉ ngồi máy tính thôi, và công việc vẫn là những đam mê của anh, con ở nhà với bố toàn chơi 1 mình. Em cũng nhiều lần nói với anh là đam mê cũng phải cân đối với cuộc sống nhưng chỉ được vài ngày, lần đó em mệt mỏi vô cùng vì đi làm về mệt lại đủ thứ ức chế....rồi không chia tay nhau và anh cũng thay đổi tí chút. Giờ anh đã biết giúp em 1 ít việc nhà, nhưng chỉ là 1 tuần lau nhà 1 lần mà thôi, còn lại mở mắt ra không cần biết mấy giờ, đã muộn học của con chưa, anh cứ phải bạt máy tính xem Topic của anh có ai comment không đã, mấy cái ảnh mới chụp có ai bình luận không đã.....

Chồng em cũng khéo tay, nhà cửa trang hoàng hay 1 bộ tủ bếp mua về mà không có thợ lắp thì 1 mình anh cũng hì hụi lắp lên được nhưng đấy là lúc có hứng thú không thì cái rèm bị rơi đinh 1 bên, nói anh cả 1 tháng anh cũng vẫn để nguyên như thế để rồi em giật nốt bên kia xuống và cất đi

Các mẹ ơi, em là người trong cuộc giờ em không biết xử lý thế nào nào rồi, các mẹ cho em lời khuyên với, nên làm gì với người chồng này đây? Đã nhiều lần em định hỏi ý kiến các mẹ ở đây mà em chưa làm được, giờ em thấy mình thật sự bế tắc rồi. Em chán cuộc sống có chồng mà cũng như không thế này lắm, nhưng em không biết cuọc sống khi chỉ có 3 mẹ con thì nó sẽ thế nào? Liệu nuôi dạy các con có khó lắm không? NHiều khi gd bên chồng cũng gây áp lực cho em nữa. Nhiều khi em cũng sợ chồng giống chú của chồng. Chú cũng từ lâu rồi không đi làm, để 1 mình vợ bươn chải lo cuộc sống cho gia đình và giờ thì vợ chú ngang nhiên cặp bồ vì bồ cũng giúp được cho thím trong việc làm ăn và kiếm tiền. Các con chú thì cũng không coi chú ra gì vì còn sức khỏe mà không lao động. Các chị ơi, liệu gd em có như gd chú chồng không? Giúp em với. Cám ơn các mẹ nhiều.