Chào các mẹ! Chào Mod!

Em biết là post topic này vào đây không hợp lý cho lắm, đáng nhẽ phải sang bên Kinh nghiệm hay >> Cuộc sống hôn nhân gia đình mới phải nhỉ? Nhưng bên đó giờ toàn bàn chuyện cưới xin, các mẹ ít vào lắm. Với lại chủ đề này cũng gần gũi với chuyên mục gia đình, hơn nữa không chỉ là chia sẻ kinh nghiệm mà còn là tâm sự nên em xin phép Mod post ở đây nhé!

Mọi năm em còn độc thân nên thích Tết lắm, vì ăn chơi tung tẩy chả lo lắng gì. Em đưa cho mẹ em 3M tiền chi tiêu Tết, mừng tuổi 2 cụ mỗi cụ 1M nữa, rồi em mua sắm thêm một số thứ (hoa, hoa quả, bánh kẹo….etc) chắc hết khoảng 2M. Ngoài ra còn mừng tuổi ông bà, các cháu, đi chơi bạn bè, nói chung em tiêu hết khoảng 10M trong Tết âm lịch (không tính tiền thời trang ạ, vì khoản này sau đó em vẫn dùng được)

Năm nay lấy chồng, giờ Tết cả 2 nơi kể cả thời gian lẫn…chi phí. Em muốn hỏi các mẹ đã có gia đình, nhất là các mẹ cũng trong cảnh “một chốn bốn quê” như em, các mẹ chi như thế nào? Nên đưa bố mẹ chồng bao nhiêu? Mua sắm gì về nhà (nhà nội ở quê nên em muốn mua sắm các thứ về, ở quê không nhiều thứ lắm)? Mừng tuổi bà, bố mẹ, các cháu thế nào?...v.v Bên ngoại thì vì em sẽ về sau (tầm mùng 2 Tết mới về được) nên chắc chỉ đưa tiền trước thôi, không mua sắm gì (nhà em ở thành phố nên mua gì cũng dễ và tiện), đến khi 2 VC về thì mừng tuổi bố mẹ, ông bà sau.

Em muốn lên kế hoạch trước để chuẩn bị tiền nong và…tâm lý. Các mẹ trung bình chi bao nhiêu cho dịp Tết này ạ? Các mẹ cùng chia sẻ xem chi tiêu Tết thế nào cho hợp lý nhé!

Có mẹ nào có kinh nghiệm gì trong lần đầu tiên về ăn Tết nhà chồng thì chia sẻ với em nữa nhé! :Smiling::Smiling: