Tôi đang có chuyện rối bời muốn sự góp ý chia sẻ của các mẹ nhưng tôi ko có nick ở wt nên mượn nick em gái để tâm sự với các mẹ. Mong các mẹ lắng nghe và chia sẻ.

Tôi năm nay ngoài 30 tuổi, và đã qua 1 đời chồng. Nói thế để các mẹ biết rằng tôi đủ già dặn và chín chắn trong suy nghĩ. Về công danh sự nghiệp thì tôi cũng đã làm xong tiến sĩ ở nước ngoài (tôi ko có ý khoe khoang mà chỉ nói để mọi ng hiểu hết hoàn cảnh).

Tôi lấy chồng trong tâm trạng ngập tràn đau khổ của mối tình đầu 10 năm tan vỡ. Tôi lấy chồng với suy nghĩ làm vừa lòng cha mẹ chứ tôi ko quan tâm chồng là ai, làm gì, ở đâu. Chính vì sự mê muội và nông nổi nên giờ tôi phải trả giá. Tôi đã li hôn sau 3 năm chung sống.

Ở cơ quan tôi có 1 cậu bé thua tôi 5 tuổi, cả tôi và em đều rất nể và ngưỡng mộ nhau. Tôi nể em vì em cực kỳ giỏi, ngoan và có trách nhiệm với công việc, còn em coi tôi như Idol của lòng em vì tôi xinh đẹp, giỏi giang và cá tính. Sau 1 thời gian làm việc với nhau thì tôi đi nước ngoài 4 năm, khi tôi đi được 3 năm thì tôi và em yêu nhau ( em vẫn ở trong nước). Sở dĩ ko gặp nhau mà vẫn yêu nhau là vì tôi và em hợp nhau trong mọi việc từ ăn nói, học hành, thơ ca, sở thích và cả công việc.

Chính thức yêu nhau 1 thời gian thì em nói về tôi với gia đình, dĩ nhiên là giấu chuyện tôi đã li dị. Gia đình em mong chờ ngày tôi về. Trong khoảng thời gian đó tôi đã đấu tranh tư tưởng rất nhiều và lý trí đã mách bảo tôi rằng sẽ ko có hạnh phúc trọn ven với em.

Tôi biết em ko bao giờ rời xa tôi nên tôi đã làm và nói nhiều điều quá quắt để em mệt mỏi mà buông. Cuối cùng em buông. Tôi sau 3 tuần vật vã đã đứng dậy và làm lại cuộc sống ko có em, và tôi thấy ko có em tôi vẫn sống đc. Nhưng rồi đến lượt em, sau 3 tuần thảnh thơi thì em bắt đầu thấm thía. Em chìm ngập trong nước mắt và rượu. Em phải uống để tăng bản lĩnh đàn ông, để ko rơi nước mắt ở cơ quan. Rồi em tìm đến tôi, cầu xin tôi hãy bên em đến hết cuộc đời.

Chúng tôi quay lại với nhau. Qua 1 thời gian thử thách tôi đã có suy nghĩ sẽ về bên em. Tôi nói với em là phải nói tất cả sự thật với gia đình. Em đã nói và sóng gió nổi lên. Gia đình em là gia đình trí thức và danh giá nên phản đối là chuyện hiển nhiên. Tôi biết điều đó trước khi tôi bảo em kể sự thật cho gđ. Tôi chấp nhận sóng gió và hy vọng ở chữ duyên.