Chuyện thì hơi dài, nhưng mình kể sơ qua như thế này:

Anh trai mình năm nay sinh năm 79, không phải là cao to nhưng ngoại hình cũng được cho là khá đẹp trai , có bằng cấp và một công việc ổn định. Quê mình ở Bắc Ninh

Tính tình thì hiền lành cũng chính vì vấn đề hiền lành và hơi nhát này mà đến giờ vẫn chưa có mảnh tình vắt vai. Lúc bố mình yếu, gia đình cũng nhiều lần giục là yêu

đi rồi mang về ra mắt bố cho bố vui trước lúc qua đời, nhưng ông ấy cứ ậm ừ cho qua. Anh trai mình nghỉ hơn một tháng ở nhà chăm bố, không hề thấy có biểu hiện gì của yêu đương ai. Rồi một thời gian sau bố mình qua đời vì bệnh nặng. Lo cho bố xong 2 anh em mình lại ra HN tiếp tục làm việc.

Hai tháng sau: Rồi 2 tuần trước đùng một cái ông ý báo là sắp phải cưới vợ, vì đã có bầu. Mình không tin nổi nữa, một người hiền lành nhút nhát hơn 30 năm không có mảnh tình vắt vai lại có chuyện như vậy.

Và tuần sau ông ấy dẫn về một cô gái có lẽ làm cả gia đình mình thất vọng, mình chỉ có thể tả như thế này: Sinh năm 81, vừa già, vừa xấu, vừa lùn, răng thì vẩu, mặt lại gẫy, làm nghề may, quê thì tít xa xa.

Gia đình mình thì không ai hài lòng, không ai đồng ý nhưng mà chỉ dám nói chứ không dám can vì chị ấy đã có bầu rồi.

Giờ gia đình mình cũng chẳng biết phải làm sao, hỏi ông ý thì ông ý bảo cũng yêu.

Bố mẹ đằng kia thì bảo chỉ cần đăng ký thôi vì biết gia đình mình vừa có tang (bố mình) nên không cần cưới.

Hic, mình chẳng biết thế nào nữa, thực sự mình và gia đình hoàn toàn không muốn cho anh ấy lấy chị ấy, vì thực sự ngoại hình là một vấn đề, rồi còn nghề nghiệp, bằng cấp và quan trọng là xa xôi thế, mẹ mình thì yếu không đi lại xa được, rồi đến lúc đẻ đái thì ai chăm con cho. Và điều quan trọng là làm nghề may thì sau này đẻ đái vào rồi có khi chỉ ở nhà chăm con thôi, lúc đó thì mình anh trai mình phải lo tất, trong khi lương của anh cũng có cao gì cho cam.

Mình lo lắng đủ thứ nhưng cũng chẳng biết phải làm thế nào, khuyên nhủ rồi mà anh ấy ko nghe, mình biết là khuyên không được vì anh ấy là người hiền lành và rất tốt tính, sống vô cùng có trách nhiệm.

Nhưng mà cứ cưới rồi cả gia dình mình đã ko có thiện cảm rồi thì sống cũng sẽ gượng ép và mệt mỏi cho cả 2.

Các bạn cho mình lời khuyên với, mình và gia đình đang rất băn khoăn.

Cảm ơn các bạn