Chồng nghèo, không có nhiều tiền, công việc bình thường. Các chị có dám lấy không? Nếu như lấy chồng các chị quan tâm vấn đề gì nhất?

Một số bình luận bạn có thể thích:

Dám lấy chứ. Chồng tương lai của mình cũng như vậy và chưa bao giờ mình lăn tăn suy nghĩ về điều này cả.

Quan trọng là người đàn ông bạn chọn có yêu thương bạn hay ko, sống có trách nhiệm và có ý chí hay ko.

Vậy thì có lẽ trước tiên bạn phải trả lời câu hỏi: bạn lấy chồng vì cái gì? có phải vì tiền không? Nếu lấy chồng vì tiền thì chồng nghèo---> không lấy, chồng giàu thì lấy. Thật sự rất nhiều đôi vợ chồng đi lên từ sự nghèo khó, có phải ai sinh ra cũng có điều kiện đủ đầy đâu.

Chồng mình cũng nghèo này. Hồi chưa cưới anh nhà nghèo, nhà mình khá, mình lại đẹp :Battin ey: rất nhiều anh nhà giàu theo. Thế nhưng vẫn chọn xã. Nhưng cưới nhau rồi mới thấy khó, hơn 4 năm rồi, nhờ tình yêu mà cũng vượt qua được sóng gió tưởng không qua nổi. Thương vẫn còn, yêu vẫn còn, nhưng vất vả nhiều, buồn nhiều, chán cũng nhiều. Hy vọng nhờ tình yêu mà chúng mình vượt qua được con đường còn quá dài phía trước. Thật không hay nhiều khi ngồi khổ quá nghĩ rằng giá mà hồi trước mình...... thì đời mình khác xa bây giờ. Bạn yêu và muốn lấy chồng nghèo, phải bản lĩnh bạn ạ.

Mình thấy có 2 câu hỏi quan trọng hơn:

- Bạn có khả năng kiếm được chồng giàu không? (chân dài, xinh gái, bố làm to, ...)

- Cậu ấy hiện nay đang nghèo nhưng có tiềm năng trở thành giàu hay không?

Dám chứ! Chồng mình đấy, nghèo, thu nhập không ổn định, không nhà, vậy mà vẫn lấy.

Gần 10 năm rồi nhưng vẫn chưa ân hận, bây giờ chồng khá hơn ngày xưa tuy vẫn nghèo, 2 VC đã có căn nhà nho nhỏ tự thân chắt bóp mua làm chỗ an cư. Quan trọng nhất là tình cảm với nhau ngày càng thắm thiết

Chồng nghèo nhưng có khả năng kiếm ra tiền , có ý chí vươn lên , yêu thương mình thì mình lấy . :Smiling:

Chứ chồng nghèo mà còn dốt ko biết phấn đấu , bắt mình lấy về mình nuôi thì thôi xin lỗi, cho cũng ko thèm . :Nottalkin:

Chồng mình cũng nghèo nè:Laughing: .Mình lấy anh ấy khi mình còn học năm cuối đại học ,anh ấy ở quê ra :Laughing:.Cách đây 6 năm khi mới lấy nhau hàng tháng anh đưa mình 1.2t:cool: thuê nhà điện nước hết 800k:Sick: trong khi đó mình cũng thuộc loại khá duyên nhiều anh theo nha, hằng ngày mình đi học đi con xe ga ngót nghét 100tr(khoe khoang chút):Silly: tháng bố mẹ cho 1tr đổ xăng:Drooling: ,ăn sáng nhé vậy mà hằng ngày mình đi học tối về ăn cơm với Bố mẹ đẻ mà vẫn thấy sao đời thấy hạnh phúc thế.Khi có con cuộc sống vất vả hơn nhiều nhưng mình vẫn hạnh phúc vì được yêu anh và lấy anh:Laughing:.Anh là 1 người chồng thật tốt là tấm gương để mình học tập .Dẫu giò tụi mình đã thoát nghèo nhưng mình vẫn không bao giờ hối hận vì những gì mình đã chọn. :Laughing:

Nói thật nếu bạn có ý định lấy chồng nghèo thì cần 1 tình yêu vững chắc ,1 tâm lý vững vàng ,và 1 hành trang để có thể thoát nghèo bạn nhé.Chúc bạn hạnh phúc vì những gì đã chọn.:Laughing:

Còn vô thiên lủng lẳng việc vặt nữa mình làm thời gian đó, cứ có tiền là mình làm, ví dụ bạn sếp bán xe ô tô cũ, ông ấy dự định bán 10000$, ô ấy lên vp mình nói chuyện. Nhân lúc ông ý đậu xe trước cửa cty mình gọi 3 ông thợ xe đến, chốt giá mình có thể bán được 11200$, thế là mình mua luôn và đến chiều bán lại. Có một lần ông khác mở một cửa hàng massage chân ở Hạ Long, nhờ mình mua 100 cái ghế da, mình dẫn ra Xuân Thủy chọn mẫu. Sau khi ông ý ưng gửi mình 1000$ để đặt cọc, mình mua nguyên cái ghế đó rùi gửi về Nam Định quê mình cho cửa hàng đồ da dưới đó làm rùi chuyển ra Quảng Ninh (giá chỉ bằng 1/2 ở Xuân Thủy, lại còn được ăn chiết khấu nữa),

- Có một ông mở nhà hàng karaoke ở Nguyễn Chí Thanh, mình cũng kiếm cho chồng mình chân thiết kế và mình đứng ra mua nội thất cho họ. Rồi cứ giờ ăn trưa lại đi làm " cò đất", cái đợt sốt 2007 ý...nói chung là fản ứng nhanh với xiền lắm.

*** Mình kể những chuyện linh tinh này để muốn tâm sự rằng khi khó khăn thì hay "ló " những cái khôn. Mọi người đừng ngại hay xấu hổ khi làm những việc lặt vặt , miễn là mình kiếm tiền chính đáng và bằng sức của mình là được. Khi mình rời vp, mình chỉ hết các knghiệp cho chị admin và hướng dẫn chị ấy tận tình ( vì cũng thương chị ý khó khăn, ) , nhưng hình như ko chịu khó lăng xăng như mình. 2 năm nay thì gác kiếm hoàn toàn rùi, chỉ làm 1 cv thui. Nhiều khi nhớ lại cũng thấy hay hay với cái thời long đong kiếm từng đồng một.

Phàm là con người ai cũng có ước muốn trần tục, đời thường. Mà đã là đời thường thì dính liền với cơm áo gạo tiền. Chúng ta có phải thánh thần đâu. Nên việc 1 số mẹ lên đây than thở âu cũng là lẽ thường tình.

Do đó, hãy để các mẹ được nói ra cái điều mà các mẹ "ấp ủ", và từ đó chúng ta chia sẻ, giúp nhau có những suy nghĩ nhẹ nhàng hơn về "TIỀN".

Đúng, đàn ông mà không kiếm tiền nhiều bằng vợ thì sẽ sinh ra tự ti, chán nản. Và ngược lại, đa số phụ nữ mà có chồng kiếm nhiều tiền, giỏi giang thì sẽ rất ư là hãnh diện.

Tạo hóa sinh ra con người luôn có luật bù trừ, phải có người là trụ cột và phải có người để "đỡ" cái "cột trụ" đấy. Chứ cả hai mà cùng giỏi, cùng kiếm nhiều tiền thì sẽ nảy sinh ra nhiều thứ:

1. Là bị tiền nó "đè chết"

2. Là không ai chịu ai, ai cũng có cái tôi to đùng thì chưa chắc gia đình sẽ vẹn toàn...

Cho nên, hãy cứ suy nghĩ theo hướng tích cực để cho lòng mình thoải mái.

- Vợ là trụ cột: càng sướng, đỡ phải xin phép, xin cái gật đầu của chồng hoặc "để ý" thái độ của chồng trước khi làm việc gì.

- Chồng là trụ cột: vợ đỡ phải lo gì, chỉ chăm lo gia đình....

- Chồng chăm con, đưa đón con cái càng tốt cho cả chồng và vợ. Con cái càng hạnh phúc và gần gũi bố.

Nói chung, mỗi gia đình 1 hoàn cảnh, hãy cứ cho là chúa/ông trời mới ban cho ta đến thế thôi thì ta hãy hưởng thế, và chấp nhận với nó thì lòng mình sẽ thanh thản rất nhiều, còn không ngược lại sẽ rất mệt mỏi, áp lực.

Trong cuộc sống có những lúc mình bị áp lực rất nhiều, cũng thấy cùng tuổi mà sao người nọ người kia họ thành đạt và khá giả thế còn mình thì sao cứ vất vả thế. Chồng mình luôn bảo ngày xưa mình còn chả có gì, thế mà ngày nay mình đã có chút chút. Cứ đi từ từ mà chắc, hợp với khả năng của mình là được.

Dám chứ.

Tài khoản hiện tại của người đàn ông có bao nhiêu tiền - không quan trọng

Quan trọng hơn - người đàn ông đó có năng lực và thông minh - tương lai sẽ sáng sủa.

Vợ chồng mình lấy nhau khi cả hai vc chả có tiền mấy đâu, mới đăng ký kết hôn chứ chưa có tiền tổ chức đám cưới. Mình không muốn nhờ vả bố mẹ mình vì bố mẹ còn em trai nhỏ phải lo cho nó. Chồng mình cũng là người tự lập nên không xin tiền bố mẹ, măc dù bố chồng mình là đại sứ trong ngành ngoại giao.

Vợ chưa học xong, chồng mới xin đc việc - tất cả còn nhiều khó khăn lắm, đến có con - cũng chưa dám. Hai vc vẫn còn vất vả, tiết kiệm nhiều.

Nhưng mình tràn trề niềm tin và hy vọng vào chồng. Mình quyết định cưới chàng vì chàng học giỏi, đã có bằng thạc sĩ tại châu âu, và rất có đầu óc sáng tạo, quản lý. Điều quan trọng nhất là mình thực sự ngưỡng mộ đầu óc và tài năng của chồng :LoveStruc:

Thuận vợ thuận chồng tát bể đông cũng cạn. Cho dù mình có đc chọn lại 1000 lần, mình vẫn chọn chàng :LoveStruc::LoveStruc:

Mình cũng lấy chồng nghèo đây, mà thấy hạnh phúc sung sướng như tiên. Hai đứa đến với nhau bằng hai bàn tay trắng, anh xã còn thiếu nợ nữa kìa. Thế nhưng đã quyết không sống thiếu nhau được nên rước nhau về nhà ở. Đám cưới nhỏ gọn 12 người, hoa cưới được hái từ vườn nhà người bạn, 1 cô bạn khác kết hoa thay cho quà cưới, 1 co bạn khác chụp hình cưới cho. Thế mà ấm cúng, thân mật ghê.

Lấy nhau về hai vợ chồng cùng cày bừa, không dám ăn, không dám mặc. Sau một năm, nói ra thì không bằng ai nhưng hai đứa tự hào về những gì mình đã trải qua. Vẫn đi thuê nhà, không có xe mà thương nhau lắm lắm.

Nhiều bạn nói phụ nữ không muốn làm trụ cột trong gia đình nhưng cuộc sống hiện tại mình phải ra sức cán đáng việc nhà chứ. Chồng không làm trụ cột được thì vợ đứng ra làm chủ, hãy nghĩ thoáng hơn san sẻ cùng nhau chứ không nên dồn hết mọi chuyện cho chồng.

Mọi việc tài chính trong nhà toàn do 1 mình mình quyết định, chồng nghe vợ phân tích hợp lý thì nghe theo thôi. Mình không cảm thấy vậy là gánh nặng cho mình mà chỉ thấy là mình giỏi về tài chính thì mình làm, chồng giỏi về việc khác thì chồng làm việc khác. Đơn thuần là phân chia công việc thôi.

Chồng lúc nào cũng động viên vợ và luôn chia sẻ việc nhà. Thương chông ở chổ là chồng hiểu vợ hơn cả chính bản thân vợ nữa. Thế là đủ rồi, cần chi giàu có?

Gì mà "với mình có lẽ tiền vẫn là quan trọng nhất" cả "nhìn chồng người ta mà thèm" ... rồi lại còn so sánh mình xinh hơn, giỏi giang hơn, học thức cao hơn ... vợ của người ta. Nếu chị muốn lấy chồng để giàu (từ năm chồng 28 tuổi) thì nên xác định từ trước khi lấy chứ, để cưới cho đúng mục đích.

Dù là buôn than trên mạng thôi nhưng chị "chê chồng" ác miệng như vậy đến em là phụ nữ đọc còn ko khỏi chạnh lòng, huống hồ là các bố. Cứ cho là viết vài câu trên mạng, chẳng ai biết mình là ai, nhưng cái chính là mình có cái suy nghĩ này ở trong đầu. Nên chăng là nói chuyện thẳng thắn, tâm sự với chồng về lo nghĩ của mình. Hai vợ chồng cùng định hướng giải quyết. Vậy chứ. So đo là tự mình rước khổ vào thân, mình khổ trước chứ chả ai khổ cả. Nhìn một người lại cứ phải đánh giá họ kém hơn mình mà sao họ sướng hơn mình, thế thì có đi so đo cả đời, mà so thế cũng vô lý. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, thế người cứ kém xinh hơn mình, kém tài kém giỏi hơn mình (là theo ý kiến của cá nhân chị) thì họ phải khổ hơn mình mình mới vừa lòng ah, hay thế mới là có lý.

Em cũng chả xinh đẹp, học hành bình thường, khéo léo chẳng bằng ai, tính cách ko có gì nổi bật, em yêu và cưới người cũng bình thường, chả đòi hỏi, so sánh sao mình ko hơn người nọ hơn người kia làm gì. Hay do em tầm thường ko được như người ta nên cứ AQ thế nhỉ.

Em thì chẳng mong lấy chồng giàu,nhưng ít ra chồng cũng có công ăn việc làm và mức luơng ổn định.Vì sống ở cái thời buổi vàng lên giá vùn vụt mỗi ngày như này,kg có tiền thấy nản lắm.Đó là thực tế.Ngày xưa còn có thể lấy chồng nghèo đc vì ngày xưa đời sống kg cao và mắc mỏ như bây giờ,hai vc có thể từ từ dành dụm đi lên đc.Nhưng cái thời buổi tấc đất tấc vàng này,ít ra phải có mức luơng và công việc ổn định,có thể xoay sở và dành dụm đc tí.Vì bao nhiêu thứ phải lo,nhà cửa,con cái,rồi khi ốm đau bệnh tật...chồng nghèo quá kg làm ra tiền cũng thấy nản lắm.Tiền kg mua đc hạnh phúc,nhưng vì tiền mà có thể mất hạnh phúc đấy.Kg tiền 2 vc cãi nhau suốt ngày,nhà cửa kg có phải đi thuê,con cái kg lo nổi,kg giúp đỡ gì đc cha mẹ,liệu có hạnh phúc kg?mà vc cãi nhau nhiều quá tình cảm sẽ dần phai nhạt đi.Nhưng nếu chồng bước đầu khởi nghiệp còn nghèo nhưng anh ấy có yếu tố và tiềm năng tuơng lai sẽ có công việc và làm việc tốt,biết lo cho vợ con,cũng nên lấy.Còn nhiều nguời rất giàu mà keo kiệt bủn xỉn với vợ con,kg đưa tiền nuôi con,những nguời ấy cũng rất nghèo,nghèo về tâm hồn.Những nguời như vậy cũng kg nên lấy.