Em muốn hỏi ý kiến của các bố mẹ, đặc biệt là các bố để xem mình nên hay không nên nói chuyện này với xã nhà em.

Chả là mẹ chồng em mới lên chơi với cháu, vấn đề từ đây mà ra khi bà nội ngồi chuyện trò với ông bà ngoại trong lúc trông cháu. Em đi làm về, thì thấy bà ngoại cứ buồn buồn. :RollingEy: biết ngay là có chuyện

Nói qua về mẹ chồng em chút. Bà là người nhanh nhẹn, quán xuyến việc nhà tốt, yêu và lo cho chồng con. Bà cũng xởi lởi, hay chuyện, đối nội, đối ngoại rất ổn. Em không làm dâu vì 2 vợ chồng ở HN làm việc, nên cũng không va chạm nhiều, chỉ biết, bà rất thèm tình cảm, và hay chuyện. Cái này thì em với bà buôn cả ngày không chán. Nhưng chỉ có 1 vấn đề, MC em rất ham bói toán và khá tín. Đây là vấn đề chính gay ra chuyện em cần hỏi các bác hôm nay

Khi em hỏi mẹ là có chuyện gì thế ạ (mẹ em vẫn tiếp thông gia chu đáo và niềm nở). Mẹ em bảo, MC con đưa cho mẹ 1 tờ lá số tử vi của thằng T (chồng em) bảo cất giữ hộ cho 2 đứa, để 2 đứa nó ngẫm xem có đúng không. Mẹ em cho em xem và bảo, MC con cứ khen nức nở ông thầy hay lắm, xem đúng 100%, nên bà toàn đi xem ở đó, chuyện gì cũng đúng.

Và nội dung tờ lá số thì đại loại nói rất tốt về xã nhà em, thăng quan tiến chức, rồi học hành thành đạt.... Nhưng vợ của xã theo thầy miêu tả thì không phải là em, từ năm sinh cho tới đặc điểm (khuôn mặt, hình dáng, nốt ruồi....), thậm chí thầy còn nguy hiểm tới mức phán cả đặc điểm của họ hàng nhà vợ...... (không đúng cái nào cả). Xã nàh em số phải 2 lần gia thất mới an. Rồi rất đào hoa.....

Nói thật là em vừa buồn cười, vừa giận. Buồn cười vì em đã thuộc lòng cái lá số đó của xã, vì từ ngày em về làm dâu, MC em cứ gặp mặt em là kể về lá số đó. Em thì nghĩ chả liên quan đến mình, nên kệ, mẹ thích kể vì thầy phán con trai mẹ hay quá, nên mẹ sướng thế thôi. Nhưng có cho tiền em cũng ko nghĩ, 1 ngày đẹp trời, MC em lại đi nói với mẹ đẻ em, và còn dặn mẹ em là "thầy nói thế vì sau này cháu T nó thành đạt, nên gái nó cứ lao vào thì phải chịu thôi, chứ nó ko trăng hoa đâu bà ạ. Tôi dặn cái N rồi, có hiện tượng gì phải báo cho mẹ ngay... bla bla...." :Laughing: Em ghe quen rồi, toàn cười trừ. Nhưng ai nghĩ, MC lại đi dặn dò thông gia thế bao giờ. Khổ em không? Ai mà nghĩ, MC em lại hồn nhiên thế chứ? Làm mẹ em cũng hơi tự ái tý. Vì nói thế khác gì khẳng định "con gái bà rồi hôn nhân dở dang, lấy nhầm chồng?"

Giờ em nửa muốn nói cho xã, để lúc nào đó, xã lựa lời nói với mẹ, để MC em không mang chuyện bói toán đi nói nữa. Nhưng cũng không muốn nói vì sợ xã và bố chồng em rất nóng tính, lại ghét bói toán. Bố chồng em đã từng bảo em "mẹ mày nói gì kệ đi, bố nói mãi chả được. Mẹ mày năm ngoái đi xem về, cứ khẳng định với bố là năm nay ông nội chết :Worried:", giờ được 2 năm rồi, ông nội chồng em mới thượng thọ 80 xong ạ.

Giờ nếu các bố mà ở địa vị chồng em, thì có muốn vợ nói cho mình nghe chuyện này không ạ? Em ko muốn nói cho xã, nhưng ko biết làm thế nào để bắn tin cho MC là làm thế với thông gia là không nên.

Tư vấn cho em cái nhé. Cảm ơn các bố mẹ nhiều