Mình và chồng quen nhau đc gần 6 năm thì cưới. Lúc mới quen gia đình chồng từ ba mẹ chồng cho tới ông bà cô chú dì cậu anh em họ đều ko thích mình và ko đồng ý cho tụi mình quen nhau chỉ vì 1 lý do muôn thở là "nghèo". Và gia đình chồng chuẩn bị sang nước ngoài định cư nên nghĩ là mình quen với ảnh chủ yếu là lời dụng, đào mỏ. Để chứng minh cho nhà chồng thấy mình ko phải hạng người đó, mình và chồng chí thú làm ăn, ko xin tiền hay làm phiền gia đình chồng, rồi cũng hay về quê thăm ông bà bên chồng nên dần dần cũng chấp nhận mình. Sau 5 năm nhà chồng đi định cư bên mỹ, đi đc 6thang ảnh đã quay về VN cưới mình. Nhưng ba mẹ chồng chưa về đc vì chưa đủ điều kiện. Ban đầu tụi mình cũng chỉ tính làm giấy tờ thôi, lêz cưới để sau. Nhưng b mẹ chồng đề cập tới chuyện cưới hỏi rồi bảo là làm lun. Nên tụi mình lên kế hoạch cưới chỉ trong vòng 1 tháng. 1 tháng phảo lo giấy tờ, kết hôn... Mình thật sự rất mệt. Nhưng cũng cố gắng vì tương lai 2 đứa. Chồng thì đupwng nhiên rất yêu thương và chìu chuộng mình..... Ngày rước dâu, nhà chồng từ dưới quê lên, cũng bưng 6 quả cau trầu bánh rượu... Nhưng ăn mặt thì ôi thôi. Người đi họ mà maejc quần lửng... Cậu Hai là người đại diện cho bố mẹ chồng thì mặc quần tây áo sơ mi... Cô thì mẵ bộ đồ bộ... Ko khác j mặc đồ ở nhà, xe ở quê đi lên cũng ko dán được chữ hỷ. Thấy cái đám ngta rước dâu nào là áo dài, nam thì vest nhìn lại mình buồn quá, nhà chồng lên rước dâu nhưng sợ dưới quê biết, ai hỏi cũng ko dám nói. Thuê xe lên rước dâu ko dám dán chữ hỷ. Thà gia đình chồng nghèo khó, ko đủ điều kiện ko nói, đằng họ giàu có, có ăn có học. Còn nói tới chuyện đãi tiệc... Thoou mình cũng ko muốn kể nuqax, ai hiểu thì đỡ, ko hiểu lại nói mình đòi hỏi. Nhưng thật sự buồn, đời người con gái cưới chỉ 1 lần. Nhưng mà mang tieenhs cưới việt kiều mà bạn bè ko dám mời ai, nhà trai qua nhà gái ngồi chưa nóng đít đã đòi đi lên nhà thờ làm lễ rồi ăn tiệc... Lễ ăn hỏi làm lễ nhà thờ ăn tiệc cjuwa tới 5 tiếng đồnghồ. Càng nghĩ càng buồn, biết là kk nên buồn chồng, nhưng nhìn chồng lại thấy cảnh gia đình choodng như ko tôn trọng gia đình mình mới làm đại cho xong. Cảm thấy buồn ghê gớm, hình chụp cô dâu chú rể cũng ở dưới quê gpij điện hok ai bắt máy nên ko lấy đc, đám cưới nhà chồng lo hết nên mình chẳng nói gì đc. Chỉ bieeta buồn, rồi suy nghĩ chán nản, nếu nhà chồng ko đồng ý làm thì đưbfg làm, chúng s lmf kiểu đó, hàng xóm gần nhà mình ai cũng nói ra nói vào, cói dặn lòng là ko để ý, nhưng con người có phải thần thánh đâu mà bỏ hgoaif tai đc. Tết đến ai cũng vui, có mufnh mình nằm khóc, đám cưới xong là nằm khóc tới tối, chồng thì ngủ...