Chào các mẹ,

Để mình kể hoàn cảnh gia đình mình trước nhé.

Gia đình mình có 2 anh em trai, bố mẹ 6 mấy gần 70 tuổi rồi, hai anh em mình thì 3x. Trước đây bố mẹ làm công chức nhà nước (giảng viên đại học, kế toán), nghỉ hưu cũng gần chục năm na. 2 anh em mình trước đều học ở nước ngoài, anh mình đang làm ở việt nam còn mình làm IT bên Sing, lương cũng 1xx tr/tháng. Mình mới lấy vợ và sắp có con. Nhà mình ko giầu nhưng cũng gọi là có của ăn của để và trước giờ gia đình sống hoà thuận, chưa có điều tiếng gì bao giờ.

Thế mà đùng cái nhà mình phát hiện bố ngoại tình. Theo lời bố nói thì ông quen con kia cũng vài ba năm nay rồi (mình gọi là "con" vì nó cũng hơn mình có vài tuổi thôi). Con này cách đây 3 năm thuê chung cư nhà mình ở ngoài Hà Nội (nhà mình chuyển vào SG cũng được hơn 10 năm rồi), có lẽ bố mình cặp với nó từ lúc đó. Nó li dị chồng, có 2 đứa con, 1 đứa khoảng 12-13 tuổi, đứa còn lại chắc khoang 6-7 tuổi gì đó. Lúc nhà mình phát hiện ra bố ngoại tình thì điều tra và phát hiện giờ nó đang ở khu chung cư gần nhà mình hiện giờ trong SG, mở quán cắt tóc gội đầu massage (lành mạnh nhé các mẹ). Mình nghĩ con này nó cặp với bố mình chỉ vì tiền thôi, vì nó mới ngoài 40, nhìn còn trẻ lắm. Bố mình thì gần 70 rồi, chắc cũng chả làm ăn gì được nữa. Thế mà nghe bố kể là năm ngoái nó có bầu 2 đứa song sinh với bố, mà bị sảy. Giờ lại thấy đang có bầu tiếp, chắc 5-6 tháng gì đấy rồi. Mình thì mình nghi ngờ đó chưa chắc đã phải con bố vì 2 lí do:

1. Nó mở quán gội đầu matxa, tiếp xúc với đủ loại thành phần, chắc gì bố mình đã phải là người duy nhất.

2. Bố gần 70 tuổi rồi khả năng có con được chắc cũng hơi khó nhỉ?

Trước đây bố mình sống rất giản dị, ko rượu bia cờ bạc trai gái bao giờ, mẹ mua gì mặc đó, nấu gì ăn đó, không đòi hỏi gì. Thế mà một vài năm trở lại đây bố thay đổi hoàn toàn. Mua quần áo giầy dép phải đồ hiệu, tiền cho thuê nhà với tiền lương hưu gần 20 triệu/tháng mà lúc nào cũng kêu không có tiền. Đợt vừa rồi mới xin mình gần 200tr, mình hỏi để làm gì thì không nói (lúc đó mình chưa biết bố ngoại tình). Thực ra lúc đó mình cũng nghi nghi, mà bố đã mở miệng ra nhờ chẳng lẽ lại không giúp. Giờ thấy hối hận quá các mẹ ạ. Tiền cho bố thì không tiếc, nhưng để bố cho gái thì ko cam tâm chút nào.

Lúc phát hiện bố ngoại tình, mẹ đòi gặp bằng được con kia mà bố nhất định ko chịu. Mẹ bảo giờ bố chọn đi, 1 là gia đình, 2 là con kia. Bố nói cho bố vài ngày suy nghĩ. Nhưng mình cảm thấy bố chỉ tìm cách hoãn binh để tìm cơ hội lấy giấy tờ nhà đất đi bán (bố có đứng tên riêng một ít nhà và đất). Từ lúc quen con kia đến giờ chắc cũng phải cho nó trên dưới 1 tỷ rồi. Không biết có phải bị nó cho ăn bùa ngải gì không nữa...

Giờ anh em mình đã điều tra được chỗ con kia rồi, có nên đến cho nó một trận ko? Hai anh em mình cũng đã chuẩn bị cho trường hợp xấu nhất là bố bỏ gia đình để đi theo con kia rồi. Nhưng nó phá hoại hạnh phúc gia đình mình thi chắc chắn mình sẽ không để yên cho nó.

Các mẹ cho mình lời khuyên với, trong trường hợp này mình nên làm gì? Nếu các mẹ ở trong hoàn cảnh của mình thì sẽ để bố ra đi với hai bàn tay trắng, hay chia tài sản cho bố để đem cho con kia? Có nên làm ầm ĩ mọi chuyện lên và cho nó một trận không? Giờ đầu óc mình rối bời quá :(

Bài hơi dài và lủng củng, mong các mẹ thông cảm nhé.