Chào các mẹ. Xin tự giới thiệu, tôi là nam, 30 tuổi. Tôi thật sự rối bời nên văn chương có hơi lủng củng, mong các bố các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giùm. Xin chân thành cảm ơn.

Tôi năm nay 30 tuổi, làm ở 1 công ty tư nhân ngành xây dựng. Tôi là con út, cũng là con trai duy nhất trong 1 gia đình có 5 anh chị em, bố mẹ tôi đều đã ngoài 70 cả rồi. Thời trẻ tôi đã lăn lộn khắp các nơi kiếm sống, cuối cùng tôi về bám lấy cái mảnh đất Hà Nội này, lương 5 triệu/tháng, lậu không đáng kể, vẫn chưa mua được nhà phải đi thuê.

Tôi cũng muốn kiếm lấy một công việc khá hơn nhưng cơ hội xin việc giờ khó quá, cũng nhiều tuổi rồi, bằng cấp thì cũng chỉ là tại chức quản trị kinh doanh, tiếng anh chẳng biết.

Còn người yêu tôi, kém tôi khá nhiều tuổi, em là sinh viên năm cuối, gia đình cơ bản, đều ở Hà Nội cả. Nói chung là em cái gì cũng tốt, hiền lành giỏi giang. Chúng tôi yêu nhau đã được 3 năm rồi, tôi đang muốn năm nay cưới em, phần cũng vì muốn ổn định chuyện gia đình, phần cũng vì cả bố mẹ và tôi đều nhiều tuổi rồi. Em đồng ý, nhưng khi về nói chuyện với bố mẹ em, các cụ bảo:

1. Bây giờ nhà cửa không có, 2 bác sắp nghỉ hưu cả rồi, có bao nhiêu tiền phải dồn hết vào xin việc cho em, mà cũng không biết có xin được ở đâu không, mối quan hệ chẳng có không biết bao tiền cho đủ. Nhỡ chẳng may không xin được việc cho em, 2 đứa cưới nhau về trông vào 1 lương của cháu mà sống. Tháng trả tiền nhà đã 2 triệu rồi, còn 3 triệu 2 vợ chồng chi tiêu làm sao, có con thì làm thế nào? Bây giờ cháu xem vay mượn gom góp được ở đâu khoảng 8 9 trăm triệu thì mua lấy cái nhà be bé, ở sóc sơn đông anh gì cũng được, không cần trong nội thành, có nhà thì hẵng lo cưới xin. Chứ tháng nào cũng lo kiếm đủ tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt thì tâm trí đâu mà làm ăn nữa.

2. Nếu mua nhà ở Hà Nội khó quá thì cháu về trên quê tìm việc trước đi, trên đấy nhà cửa không phải lo ( có bao tiền tôi tích cóp xây được cái nhà cho bố mẹ ở), công việc của cháu ổn định thì em nó làm hành chính lương 3 cọc 3 đồng cũng chẳng sao.

3. Chờ em nó học xong đại học, học thêm cái bằng thạc sĩ của nước ngoài nữa, lúc đấy đi xin việc rồi lương lậu chẳng phải lo nghĩ nữa, thuê nhà rồi từ từ 2 đứa tích cóp mua sau cũng được.

Đấy là đại ý 2 bác nói thế, người yêu tôi nói lại như vậy chứ tôi biết thật sự họ nói gay gắt hơn nhiều. Nhưng cả 3 cách họ đưa ra tôi chẳng làm được cái nào vẹn toàn. Nhà tôi không đến nỗi nghèo rớt mồng tơi, nhưng bố mẹ sống bằng lương hưu, các chị tôi cũng chỉ tàm tạm đủ ăn, bạn bè chúng nó cũng đều phải nuôi con nuôi gia đình, tôi không biết xoay ở đâu ra 900 triệu nữa. Còn cái thứ 2, nếu về quê tôi cũng chẳng biết làm việc gì, bây giờ xin ở đâu cũng khó, chưa nói đến xin cả việc cho em. Cái thứ 3 thì...tôi không đợi được nữa, bố mẹ tôi cũng giục nhiều lắm rồi. Tôi biết em chịu thiệt thòi khi yêu tôi, nhưng tôi yêu em nhiều quá, tôi không thể để mất em được. Giờ tôi phải làm sao đây hả mọi người?

Nick tôi cũng đi mượn, còn chẳng biết phải đăng vào mục nào mới đúng nữa, có gì sai sót admin rộng lượng bỏ qua nhé :D