Các bạn cho mình hỏi có bố mẹ nào thu tiền nhà của con cái không?

Bố mẹ chồng mình có căn nhà 4 tầng + 1 tum, ông bà cho thuê tầng 1, 2. Mỗi tháng thu nhập lương của ông bà được 6 triệu, cho thuê tầng 1 làm cửa hàng giá 8tr, tầng 2 cho 1 hộ gia đình thuê 2tr, tầng 3 ông ở, tầng 4 mình là con dâu + cháu bé ở, mẹ chồng mình phải lên tầng tum nằm cạnh bàn thờ (mẹ ko nằm ngủ chung với bố chồng). Chồng mình thì đang đi học xa quê, ko có lương do đi học đã bị cắt lương, mình đi làm văn phòng, lương + thưởng được 10tr/tháng, vừa nuôi con nhỏ 1 tuổi, thuê giúp việc, chi phí sinh hoạt riêng cũng gần hết. Nghĩ thương mẹ chồng trời nắng nóng, hay gió rét ở tầng tum rất khó chịu, mình đã bàn với chồng nói với ông bà ko cho thuê tầng 2 nữa, để cho bà xuống ở, tiền cho người ta thuê 2tr thì mình sẽ trả. Chồng mình đồng ý và có nói: em cứ nói với ông bà thế, chắc ông bà ko lấy tiền của mình đâu.

Ấy vậy mà trong suốt 2 năm, ông bà vẫn lấy tiền đều đặn, có lần mình kẹt tiền, 2 tháng chưa kịp nộp đã bị mẹ chồng nhắc rồi (trả tiền cho căn phòng bà ở). Mình ấm ức, nhưng cũng nghĩ thôi coi như khoản tiền biếu bố mẹ.

Thế nhưng ở đó, nay bố chồng bảo cho thuê hết cả căn nhà, rồi mình ra ngoài thuê nhà khác ở, bố chồng mình còn nói với mẹ chồng rằng nếu ko dành phòng đó cho vợ chồng mình ở thì cho thuê mỗi tháng cũng đc 2tr nữa...câu này mẹ chồng kể với mình, và bác hàng xóm cũng nói lại. Mình thực sự tổn thương, và có sự ác cảm với bố chồng. Ông bảo cần tiền để còn giúp đỡ bao nhiêu người khó khăn ở quê (về quê cho tiền hết người này đến người khác, hoặc là chat chít với mấy ông nào trên mạng, người ta kêu khó khăn là lại chuyển tiền cho người ta...dù là người mà khó khăn thật họ chẳng thể lên mạng chat chit than khổ đc...toàn làm từ thiện cho thiên hạ kiểu như bị lừa). Chính vì thế mà mình vay mượn tiền, cố mua căn nhà chung cư để ra ở riêng.

Đến khi mình dành dụm được ít tiền để mở công ty, có nhờ trụ sở của cty là nhà ông bà (vì chung cư ko cho đăng ký KD), mình thuê lại tầng 2 của ông bà, sửa sang rất nhiều. Công ty vừa thành lập được 1 năm, vừa ổn định tí để năm tới phát triển kế hoạch kinh doanh thì được tin có người muốn thuê lại cả căn nhà, hoặc tầng 1, 2, 3 để làm phòng khám. Vậy mà ông bà nỡ bảo mình sửa sang lại tầng 4 mà chuyển cty lên đó, ko thì tự xoay sở. Mình mới hỏi mẹ chồng: tự xoay sở là con phải chuyển ra chỗ khác ý ạ? Bà lạnh lùng nói: đó là việc của chúng mày, lớn rồi tự lo.

Bà thừa biết cty mới, còn rất khó khăn, vay mượn đủ thứ, vừa yên tâm làm việc tí thì lại như vậy. Bố mẹ người ta sống chết vì con cái, đằng này bố mẹ mình đuổi con đi, chặn đường của nó vì mấy đồng tiền để từ thiện cho thiên hạ.

Hôm nay mẹ chồng nói, chồng mình ngồi đó im như thóc ngâm, ko nói câu nào. Về nhà mình có hỏi chồng nghĩ gì, phải làm sao? tại sao ko nói gì?

Anh ấy bảo: Nói gì đc, ông bà muốn thế rồi, có phải nhà của mình đâu, có nói cũng ko được. Giờ ko làm đc ở đó thì đi thuê chỗ khác thôi.

Mình tức quá, cãi nhau với chồng, bảo anh ko có vai trò gì ở cái nhà này sao? anh đã nói gì đâu mà bảo ko được, phải nói để bố mẹ anh hiểu là ông bà sẵn sàng đuổi con cái ra đường vì tiền, rồi anh có nuôi nổi em và các con ko? Anh đã giúp gì em được chưa?

Ông ấy quay ra nói mình là: Ko giúp đc gì cả, em thấy ai giúp đc em thì em đến bảo họ giúp....

Cứ thế ko nói được gì, mình ấm ức ngồi viết lên đây hỏi mọi người xem mình phải làm gì? Có bố mẹ chồng nào như thế này không?