Em năm nay 24 tuổi, mới cưới chồng được 5 tháng. Vì tiêm phòng vacxin trước khi mang thai với lại muốn sinh em bé vào năm Rồng nên vợ chồng em chưa có con. Hai vợ chồng em ở với bố mẹ chồng. Bà chị chồng đã lấy chồng ở cách đó không xa, đã có 1 con trai 4 tuổi.

Nói chung em và bố mẹ chồng thì bình thường. Em nghe lời bố mẹ chồng, có gì bố mẹ sai cũng không dám cãi mà chỉ nói với chồng.

Vấn đề là ở chố, bố mẹ chồng lúc nào cũng nói tốt cho con gái, cái gì cũng con gái, con gái được ưu tiên hàng đầu. Con dâu sống cùng nhà mà cảm tưởng lúc nào cũng bị coi ra rìa. Gần đây, bố chồng em mới xin cho chị chồng vào cơ quan bố chồng em, một cơ quan có tiếng của nhà nước, lúc nào cũng tíu tít, điện thoại suốt ngày cho nhau. Em thì chưa đi làm, đang học cao học. Trước mặt cả nhà:có bố mẹ chồng, vợ chồng em, vợ chồng bà chị chồng, mà mẹ chồng em cứ khen chị chồng nấu ăn giỏi, nhanh. Trong khi nấu ăn như thế nào mọi người đều biết, và thực tế thì cũng có ngon gì đâu. Hơn nữa, chưa chắc đã ngon bằng em nấu.

Đã thế, cứ tối thú 6 là bà ấy lại "vứt" con sang nhà em cho "ông, bà", rồi chiều chủ nhật mới đón. Cứ như là cái kiểu cháu ông bà, ông bà phải trông, còn hai vợ chồng nghỉ ngơi cuối tuần với nhau. Thằng bé được bà chiều hết mực lại đâm ra láo và bướng... mẹ chồng em lại cứ sai lấy cái này, làm cái kia phục vụ nó: " Mợ giặt hộ cháu cái này... Mợ vất hộ cháu cái vỏ bánh cái..." Em cứ cảm giác như mình là osin. Được ngày cuối tuần nghỉ ngơi, thư giãn thì cứ có thằng cháu quấy rầy...Nhà lúc nào cũng ầm ĩ, khẩu phần ăn cũng phải theo và chiều thằng bé...Đã đành là cháu bé thì người lớn phải chiều, nhưng cuối tuần nào cũng thế mà bà chị chồng lại không biết điều làm em cảm thấy miễn cưỡng khi phải chăm thằng bé. Ngày trước nó hay lên ngủ cùng em buổi trưa, bây giờ không thấy lên hóa ra là mẹ nó cấm để chứng minh rằng: "người mới chỉ được một thời gian" khi mẹ chồng em cứ bảo nó thích ngủ mới mợ.

Em không biết làm thế nào để cải thiện tình hình. Nhiều lúc rất ấm ức với cách đối xử của bố mẹ chồng. Trước mặt con dâu mà cứ khen, nói tốt, thể hiện sư quan tâm với con gái, con dâu thì chẳng bao giờ khen mặc dù em luôn hoàn thành tốt vai trò của người con dâu... Bà chị chồng thì tỏ ra vênh váo, ta đây. Học cái gì cũng không ra khỏi trường, vừa mới lấy được bằng trung cấp. Em chỉ muốn đẻ ngay em bé, mặc cho bác sĩ bảo phải kiêng không được có em bé đến hết 3 tháng. Sống ở nhà chồng như thế này em thấy cô đơn, chán, và luôn phải nhẫn nhịn và thấy bất công.

Các chị cho em một lời khuyên đề bố mẹ chồng không phân biệt và thiên vị con gái hơn con dâu đi ạ Em cảm ơn ạ.