Em chào các mẹ,

Hôm nay em có chuyện bức xúc quá mà sáng giờ chả tập trung làm việc đc, trong đầu toàn quẩn quanh những câu chì chiết hồ đồ của ông bố chồng đêm qua.

Chuyện là thế này, em về làm dâu mới 7 tháng, bố mẹ chồng em đều là PGS.TS có địa vị, từ quê Quảng Bình vào SG lập nghiệp. Ông thì gia trưởng, cổ hủ, cực đoan, thích soi mói & mỉa mai đá xoáy người khác, nói chung là đàn bà, suốt ngày bắt vợ chồng em phải mở cửa phòng ko cho đóng (???!!!), bảo phòng mà đóng cửa hoài là dễ bị bệnh lắm, cả nhà chẳng ai thích tính ông. Mẹ chồng thì khó chịu, nóng nảy nhưng rất tâm lý.

Ngày nào làm về em cũng nấu ăn tối, ăn xong lại nấu sẵn cơm cho chồng sáng đem đi làm. Đến 10h tối mới đc tắm rửa nghỉ tay.

Mẹ chồng em ngày nào cũng đi dạy đến 10h mới về.

Tối qua sau khi cơm nước dọn dẹp cho cả nhà xong, em đi lên lầu giặt quần áo, thì nghe con em chồng lên truyền rằng: "bố gọi chị".

Em tức tốc xuống nhà thì ông ấy mắt dán vào TV, miệng chì chiết:

- "Lo mà dọn cơm sẵn cho mẹ về ăn!!! chúng mày ăn cơm xong rồi bỏ đói mẹ thế àh? Ko phải nhà có giúp việc rồi là tỵ nạnh hết cho giúp việc đâu nghe chưa!!"

Em bất ngờ lắm vì nghĩ mình có làm ji sai đâu mà ông hậm hực thế :|, nhưng vẫn cố nhỏ nhẹ nói là:

- "Đồ ăn con đã để sẵn hết rồi ba, mẹ về là con xuống hâm lại thôi."

Tự nhiên ông ấy nổi cơn điên lên quát em

- "Láo!!! Mày quen thói ăn nói kiểu đó hả!!"

Trời trời, các mẹ chỉ vẽ dùm em xem câu nói của em có chỗ nào xấc láo mà ông ấy nói thế. Em nghẹn cứng cổ họng nhưng vẫn ráng nhỏ nhẹ lần nữa

- "Ba ơi từ ngày con về đây con đã bao giờ nói chuyện láo với ba mẹ đâu mà ba nói vậy, tội con"

Ông ấy vẫn lên cơn

- "Im mồm, mày cãi tay đôi với ba đấy hả? Cút ra khỏi nhà ngay!!! Ra khỏi nhà!!!"

Đến nước này thì em chỉ im thôi, ko còn gì để nói. Cả đời em sống với ba mẹ ruột chưa bjo`bị nặng lời như vậy. Sau đó chồng & mẹ chồng em về cùng lúc. Thế là em thấy ông ấy lôi mẹ chồng ra khỏi nhà & gọi cả chồng em theo, em đoán là ra góc nào đấy ngồi mách tội em. 8-|

Sau đó em & chồng có 1 cuộc đối thoại căng thẳng. Em còn có ý định buông xuôi hết li dị cho xong. Dù sao cũng chưa vướng bận con cái. Sống trong cái gia đình kỳ quặc như thế này sớm muộn tình cảm vợ chồng cũng rạn nứt.

Chồng em cứ nài nĩ em cố gắng vì anh, sốt hòa thuận vui vẻ hết năm nay anh sẽ tính chuyện ra riêng, anh cũng khổ tâm lắm.

Em thương chồng quá mà ko biết có chịu nổi nếu tiếp tục sống chung với những người bất thường như vậy hay ko nữa, các mẹ chia sẻ giúp em với, em khổ tâm quá :-S