Các mẹ ơi, hic hic hết MC giờ đến BC em đến điên mất thôi ạ. BC gọi điện cho con gái đã lấy chồng nói xấu sau lưng vợ chồng em, em tình cờ nghe thấy. Ức Ức... bảo là vợ chồng em đi làm không chào ông. Em chào rõ to (em dâu trong toalet còn nghe tiếng) thế mà ông bảo ko chào. Em nghĩ chắc tại lặng tai nên em không chấp, sáng nay hỏi ông có ở nhà không, nếu ông ở nhà thì trông cháu (cháu 3.5 tuổi) giúp con. Ông bảo: " Ở nhà thì ở nhà nhưng đi đâu làm sao mà biết được! muốn cho con ở nhà thì nói cho rõ ràng..." em điên quá vì em cũng đã nói rõ ràng rồi và đang ức chế vụ cúng 23. Em cho con sang nhờ hàng xóm trông. Chắc dở điếc dở lành nên thế em ko chấp các mẹ ạ, nhưng nhìn cái thái độ với em thì chán quá. Là con trưởng mà không nhận làm giỗ Tết để mẹ già 90 tuổi phải lo hết, chưa nuôi được mẹ 1 ngày nào mà lúc nào cũng to mồm chửi hết người này người khác. Nhà em thì phức tạp nhất trên đời. Cúng 23 em là dâu trưởng mua hết đồ về làm xong mới biết ông đưa tiền cho thằng thứ 2 sắm sửa từ hôm trước. (tại em ngu muội thấy hoa và quả trên ban thờ cứ tưởng đã cúng rồi nên không hỏi láu táu đi mua, thế nên bị thừa các bác ạ!) Sáng nay đi làm bảo ông: Bố ơi, vợ chồng con đi làm, con sắp vào đây rồi, lát nữa bố làm lễ giúp con. Bố chồng: Lát con T nó sang nó làm (con gái ông đã đi lấy chồng). Em chả nói được câu nào vì thấy xấu hổ quá. Nhà có bố (mới 55 tuổi ạ), và hai ông con trai lại để cho con gái về cúng lễ cho chả biết úp cái gì vào mặt nữa.

Vợ chồng em ăn riêng ạ, mẹ chồng đang bỏ đi vì vỡ nợ nên vợ chồng em cơm nước cho ông và lo hương khói gia tiên khi bà đang không ở nhà. Thế mà em thấy mình chả biết làm thế nào để hoàn thành bổn phận làm dâu các mẹ ạ!

Nói thế này chắc các mẹ thấy BC em có gì mà khó tính với trưởng giả. Em xin các em ý kiến rồi em sẽ trình bày thêm để các mẹ hiểu cho hoàn cảnh nhà em!