Huhu…không biết đã có ai gặp phải chuyện giống nhà em chưa ạ? Các bố các mẹ cho em xin đôi lời vàng ngọc với ạ.

Chả là vc em mới mua căn nhà mới, đồ đạc thì đem từ nhà cũ qua lại hết tiền nên cũng chẳng mua sắm gì. Hôm qua nhà em làm tân gia, cô bạn của BM đẻ em là hoạ sĩ có tặng em 1 bức tranh và nhân tiện đưa mấy tấm treo cho vui mắt. Cô này bị tàn tật, vẽ ra chưa bán được nên để trong kho. Thấy nhà em cũng rộng rãi thì bảo em cứ treo đi, nếu ai thích thì bán hộ cô ý.

BM đẻ em rất hào hứng phần muốn trang trí cho con, phần muốn giúp cô bạn nên mang đến mấy bức treo lên tường giúp em. BMC em thấy thế tỏ vẻ không đồng ý nhưng lúc đầu cũng không nói gì. Đến khi khách về gần hết, BC em đã ngà ngà bắt đầu kiếm cớ mắng mỏ chồng em té tát, nào là mua nhà mà không hỏi ý kiến ông, nào là Đảng viên mà trong nhà không chịu treo ảnh Bác Hồ, ông bảo sáng mai ông sẽ đem lên và tự treo lên vị trí trang trọng nhất trong nhà, nếu tháo ra thì không phải con ông, không cùng họ với ông nữa, bla, bla…huhu…Nghe đến đây thì em vừa bực mình vừa thấy buồn cười mà trong lòng lại muốn khóc. Đáng lý ra con cái mua được nhà mới rộng rãi hơn thì phải mừng, đằng này lại luôn tỏ vẻ không vui, bực bội...

Em cũng không hiểu tại sao lại phải treo ảnh Bác Hồ để làm gì, mà em chẳng dám tham gia, chỉ sợ lại “giơ đầu chịu báng” nên âm thầm lên đây hỏi ý kiến thôi ạ. Thế theo các bố các mẹ thì vc em phải làm thế nào ạ? Em xin nói thêm là vc em còn trẻ, nhà em thì kiến trúc cũng mới mà treo ….thế, không biết có bình thường không? BC em cũng mới qua 60t có 1 vài năm thôi ạ, chưa phải là già lẫn hay lẩm cẩm gì…