Các mẹ ah, tình hình là em có một người cô (em gái út của bố em) vừa mới sinh đứa thứ 3 ở tuổi 40. Nhưng không may em bé bị ngạt nên đã mất. Em thì đang mang bầu gần 6 tháng. Theo quan niệm của các cụ thì người mang bầu kiêng đi thăm bà đẻ vì sợ động thai hoặc con bị đẹn. Các cô/ chị trong gia đình cũng khuyên như vậy, ông xã em cũng đồng tình. Nhưng vấn đề là ở chỗ BMĐ em bảo là chỉ không nên đến bệnh viện thôi, chứ cô đã về nhà rồi thì nên đến thăm cho tình cảm. OX em muốn kiêng cho em và con nên nói với mẹ " để con đưa mẹ đến chơi với cô". Bố em bảo em không đi thì chồng em đi làm gì, đàn ông thanh niên không đi thăm bà đẻ.

Em nghe mẹ thủ thỉ dưới bếp "Bên bác (ở cạnh nhà BMĐ em) 2 người con rể vẫn lui tới nhà cô thường xuyên mà nhà mình 2 đứa con rể, chẳng đứa nào có mặt, ngại với mọi người lắm". Vì vậy VC em đã sắp xếp để hôm sau ox đến đưa mẹ đi, vậy mà bố em lại tìm lý do cản và có vẻ không vui.

Ý BM em là muốn em tới thăm cô vì dù gì cũng là người trong nhà, lại mới mất con. Gia đình em đông người, ai cũng đến có mỗi em ko đến thôi. Mà ox em lại ko muốn em đi. Nói thật em cũng muốn kiêng, vì nếu mọi chuyện bình thường thì không sao nhưng nói dại nhỡ xảy ra chuyện gì thì ân hận không kịp, BM em lại mang tiếng với bên nội.

Theo các mẹ em phải làm thế nào bây giờ??