Mình năm nay 22 tuổi, đã tốt nghiệp trung cấp, là con trai trong 1 gia đình giàu có. Mình hiện đang rất bối rối….. Xin được các anh, các chị, các bạn chia sẻ

Chuyện là trong 1 lần về thăm quê . Mẹ mình ghé vào thăm nhà thầy giáo cũ, mẹ rất quý trọng thầy giáo, khi đến nhà thầy, cháu gái của thầy ra rót nước và tiếp chuyện với mẹ mình 15 phút, bạn ấy tên Q. Mẹ mình rất quý cháu gái thầy và muốn nhận Q làm con dâu. Nhà Q. thì khá khó khăn về kinh tế, bố Q. mất do tai nạn giao thông, mẹ Q vào trong TP.HCM lấy chồng. Q. ở với ông bà nội từ năm 10 tuổi. Mẹ mình rất thương Q. và nói muốn nhận Q. làm con nuôi để đưa Q. về nhà trong TP HCM, đầu tư cho Q. ăn học đến nơi đến chốn và xin việc cho Q, Q tỏ ra rất thích.

Mẹ mình nói nhận Q. làm con nuôi chỉ là cái cớ, chỉ là bước đầu để mình tiếp cận Q thôi. Mẹ mình muốn Q với mình kết hôn. Khi mẹ đưa cho mình vài tấm hình của Q. thì mình thấy Q. khá xấu. Da của Q. đen do phải đi làm ruộng dưới trời nắng. Tất nhiên xấu không phải là cái tội. Nhưng mình không yêu Q, mình không thể cưới Q.

Mẹ mình lý giải nên lấy vợ xấu vì:

Con gái xấu nó mới chịu phấn đấu để làm việc tốt, chịu được những việc nặng nhọc, biết chiều chồng, nhịn nhục chồng, biết đỡ đần công việc cho nhà chồng. Còn lấy vợ đẹp thì con gái đẹp thường thích hưởng thụ, không chịu khó làm việc, không làm được việc nặng ,hay làm cao, nếu không chiều chuộng được nó thì nó sẽ bỏ đi lấy thằng khác. Con gái đẹp thì có quá nhiều đàn ông đến tán tỉnh làm cho nó dễ nảy sinh tư tưởng “đứng núi này trông núi nọ” , “vợ đẹp là vợ người ta” . Còn lấy vợ xấu thì nó sẽ trung thủy, gái xấu mà đã có chồng thì không ai đến tán tỉnh cả….. Mà mày chắc gì đã lấy được con gái đẹp.

Thêm một lý do nữa là mẹ mình cho rằng:

“Tao sống ngần này tuổi, tao hiểu đời hơn mày, tao sáng suốt hơn mày, kinh nghiệm hơn mày nên tao biết chọn con gái hơn mày. Cái đứa mà mày tự chọn không thể tốt bằng đứa tao chọn cho mày”

Đó là những lý do mà mẹ mình muốn mình lấy vợ xấu, không muốn mình lấy vợ đẹp.

Về phần mình, học lực mình trung bình ,tính mình cũng đứng đắn, hơi khờ, cao ráo ,là người có tướng mạo khôi ngô tuấn tú nhưng chỉ là dạng công tử bột (nhưng không phải dạng ăn chơi đua đòi hư hỏng đâu). Mình biết như vậy là không tốt, mình đã và đang tự khắc phục khuyết điểm ấy bằng cách gia nhập lực lượng dân quân tự vệ, tham gia chiến dịch mùa hè xanh, học võ thuật. Mình tin rằng sau một thời gian thì mình không còn là công tử bột nữa.

Về chuyện cưới vợ. Mẹ mình nói rằng “Mày thích cưới con nào thì cưới chứ tao không có ép buộc hay cấm cản” . Nhưng lại có những động thái giống như là ép mình cưới Q vậy. Mẹ nói “Nếu mày cưới Q thì tao còn đứng ra lo tổ chức đám cưới cho vợ chồng mày, còn mày lấy con khác thì tự lo tiền tổ chức đám cưới” . Nghe đến đây mình sững sờ. Đồng lương của 1 dân quân chỉ có 160.000/tháng . Còn không đủ đổ xăng làm sao làm đám cưới. Mình phải làm thêm 1 công việc khác, với năng lực chuyên môn trung bình như mình thì khó mà lấy mức lương 4 triệu/ tháng . Những bạn cùng lớp giỏi hơn mình chỉ lấy được mức lương 1,2-2 triệu/tháng. Giả sử mình có lương 1,5 triệu. Một tháng xài hết nửa tháng lương, còn 750.000. Một năm tích lũy được 9 triệu, 5 năm tích lũy được 45 triệu. Nhưng tiền thì càng ngày càng mất giá. 5 năm sau 45 triệu không thể đủ làm đám cưới. Mà ngay cả hiện tại 45 triệu cũng không thể đủ làm đám cưới.

Mình cũng không cần lấy vợ đẹp, mình sẽ chọn vợ có nhan sắc trung bình khá hoặc khá, miễn sao người đó hợp với mình, hiểu mình là được, nhưng hiện tại thì chưa chọn ai hết.

Một năm sau Q mới vào thành phố được, vì hiện giờ Q phải học hết lớp 12. Sau này Q. lại ở phòng kế bên mình. Mẹ mình đã có kế hoạch xây nhà mới cho con trai út, căn nhà sau này sẽ có vườn và mẹ mình sẽ dọn về đó ở. Thành ra trong nhà chỉ còn mình với Q. hàng ngày Q lo công việc nội trợ. Mẹ nói “hàng ngày Q sẽ nấu cơm cho con ăn, sẽ ủi quần áo cho con” .Mẹ mình đang tạo thế “lửa gần rơm lâu ngày cũng bén” . Mẹ mình còn dùng cách “nước chảy đá mòn” , cụ thể là cứ 2 ngày lại khuyên mình cưới Q. Có thể mẹ mình hy vọng rằng khuyên thường xuyên sẽ làm mình xiêu lòng, nhưng thực sự mẹ càng nói về Q thì càng làm mình chán Q. Bà của Q. đoán được suy nghĩ của mẹ mình nên đã nói chuyện thẳng thắn với mẹ mình, mẹ mình đã thừa nhận là muốn Q làm con dâu. Bà của Q đồng ý và kể cho Q nghe sự thật, Q tỏ ra rất vui.

Mình biết mẹ mình cũng chỉ muốn tốt cho mình, nhưng cách làm của mẹ mình thật sự làm đường tình duyên của mình thêm rắc rối, giả sử trong năm nay mình yêu 1 bạn khác, năm sau Q vào, mẹ mình lại cứ khuyên nhủ cưới Q, không thích người yêu mình, lúc đó có nhiều chuyện xảy ra lắm, mình không thể lường trước được.

Em rất mong được các anh, các chị, các bạn chia sẻ suy nghĩ để em có thể thoát khỏi vướng mắc này.