Mình thật sự buồn và thất vọng, chỉ vì mình luôn nghĩ chồng mình là người hiểu biết, sẽ biết phân giải thế nào khi có mâu thuẫn Mẹ chồng - Nàng dâu. Gần 1 năm về làm dâu thì mình với MC chưa hề có mâu thuẫn nào, nếu ko nói mối quan hệ khá tốt. Nhưng vừa rồi có 1 chuyện thế này:

Nhà chồng mình có thói quen giặt đồ mỗi ngày, nhưng máy giặt chỉ có 6,5 kg, thường mình cũng giặt chung với cả nhà, nhưng hôm nào thấy đồ của mọi người nhiều quá thì mình để đồ mình lại hôm sau hoặc cuối tuần giặt . Hôm nay đi làm về mình thấy dưới nhà đã khá nhiều đồ rồi, giỏ quần áo trong phòng cũng có 4,5 thứ của chồng hôm qua đi tennis về tối chưa kịp giặt nên mình mang những thứ này xuống giặt chung với đống dưới nhà luôn. Đến khi bỏ vào máy thì mình thấy đã quá nhiều rồi nên chừa lại vài thứ của chồng, dự định ăn cơm xong sẽ mang lại lên trên lầu (mình vẫn thường làm vậy thì sợ MC thấy thì sẽ mang đi giặt tay thì cực) để mai giặt thì MC bảo cứ bỏ hết vào đi, mình nói "Dạ, tại con thấy trong máy cũng nhiều rồi" thì MC cứ khăng khăng là "Có đâu, nước đầy vậy chứ quần áo ít xỉn à". Xin mở ngoặc ở đây là việc tương tự cũng diễn ra vài lần rồi, quan điểm của mình là bỏ quần áo vừa phải để nó còn quay được thì mới sạch, còn MC thì có bao nhiêu cứ bỏ hết 1 lần, có khi cứng ngắc lồng giặt chỉ quay được thôi chứ quần áo chả đảo hay xoay được tí nào.

Thế, chồng thấy mình chừa mấy cái quần áo như vậy thì mang bỏ vào máy, mình giẳng lại, nói là anh làm như vậy thì chả cái nào sạch được hết vì lồng giặt đầy quá rồi, chồng mới hỏi trong máy có đồ của mình ko, mình bảo ko thì chồng nói vậy kệ, cứ giặt hết 1 lần cho xong, có dơ thì dơ đồ mọi người. Mình rất bất ngờ vì nghĩ là chồng mình phải biết thế nào là đúng và hợp lý chứ ko phải cứ làm mọi việc cốt để chiều lòng mẹ. Sau đó mình có nói với chồng là đừng nghĩ rằng ko có đồ của mình thì mình làm đại làm bừa, mình làm vậy là vì mọi người trong nhà này. Khi đó chồng nói mình làm vậy để làm gì, cứ bỏ hết vô cho yên nhà yên cửa, chừa quần áo lại chỉ khiến mẹ nghĩ mình cãi mẹ thôi, rồi còn nói là 2 mẹ con ngay từ thời gian đầu đã nói qua nói lại vụ giặt giũ này rồi. Mình nói lại là em ko hề cãi mẹ, vì em chỉ nói đúng 1 câu là em thấy trong máy đầy rồi nên để lại giặt sau, vả lại nếu có dư thì em cũng mang lại lên phòng chứ ko để dưới đó cho mẹ thấy. Cuối cùng thì chồng chốt hạ 1 câu là sau này đồ em cứ giặt riêng, đồ anh cứ giặt chung với mọi người mỗi ngày.

Chỉ 1 việc nhỏ này thôi mà mình đã thấy chồng ko hề khách quan và khéo léo trong việc xử lý "mâu thuẫn" MC-CD. Thật sự mình ko xem đây là mâu thuẫn thực sự, nhưng cách phản ứng của chồng khiến mình e sợ sau này nếu có việc gì to tát hơn nữa thì chồng mình cũng sẽ chỉ theo ý của MC thôi mà ko hề khách quan nhìn nhận sự việc. Mình thật sự rất giận, rất buồn, rất tủi thân mọi người ạ...