Mình lập topic này mục đích để tìm hiểu xem thật sự có hay không nhân quả trong tình yêu. Và bạn nào đã chiêm nghiệm và thấy đúng thì chia sẻ câu chuyện của mình để mọi người được biết và sống tốt hơn. Và để những bạn đang đau khổ có niềm tin hy vọng rằng ngày nào đó mình sẽ được đền đáp và hạnh phúc. Những bạn nào đang phá vỡ hạnh phúc người khác thì nên suy nghĩ lại….Sau đây là những câu chuyện mà mình được biết.

Mình có nhỏ bạn, nhà dựng tạm ở ven sông quận 8, vì hòan cảnh gia đình, nhà nghèo khó, anh thì vướng vào ma túy, cha thì nhậu nhẹt tối ngày say xỉn, mẹ thì có nhiêu tiền là đem đánh đề, cả nhà chỉ trông chờ vào xe bán nước sâm. Học chung với mình tới lớp 9 là nghỉ học. Sau thời gian gặp lại, nó nói ra Nha Trang bán..bia ôm và kể rằng cặp với những người đàn ông đã có gia đình để có tiền. Kiểu đi du lịch qua đêm thì họ cho tiền. Khi vợ họ phát hiện, đt chửi nó thì nó nói:”Cái gì của mình là của mình, chồng chị thì chị giữ, không biết giữ chị đt cho em, e k đi với ổng cũng có người khác đi à”. Rồi thời gian trôi qua, nó tới gặp mời đám cưới, cũng mừng cho nó, dù sao thì cũng biết chừa 1 phương lấy chồng. Thời gian đầu nó khoe rất hạnh phúc vì được chồng cưng. Nhưng sau 4 năm, nó đt khóc với mình, chồng nó đòi ly dị, khi nó đt nói với nhỏ kia, nhỏ kia cũng đã nói 1 câu như nó đã từng nói với người ngày xưa, nó nghe mà điếng hồn. Nó hỏi mình:”Phải chăng tao bị quả báo?”. Giờ thì nó đã ly dị và thuê nhà sống riêng, đi phục vụ quán cơm để lo cho con. Ba nó vì nhậu nhiều xo gan cũng đã mất, anh nó choi ma túy bị sốc thuốc cũng mất. Giờ nó cũng đỡ nặng gánh gia đình hơn xưa. Nhưng, nó luôn nói: “Hồi xưa t phá họai hp người ta, giờ coi như t chịu quả báo”. Qua câu chuyện này, mình muốn những ai đang là người thứ ba hãy thức tỉnh trước khi quá muộn…

Còn 1 đứa bạn, hiện đang sống ở Mỹ, nó với chồng ly dị vì lý do nó không có con. Nó đồng ý ký đơn li dị chồng và may mắn quen được 1 người việt kiều Mỹ. Anh ta hơi lớn tuổi nhưng chưa có con, nó nói, thui kệ, 2 người không có vậy cũng tốt, khỏi ai đổ lỗi cho ai, nhưng khi qua đó, được chồng dẫn đi khám, nó đã sinh được cậu con trai rất dễ thương. Chồng nó thì khỏi phải nói, hạnh phúc vô cùng và cưng chiều vợ con vô cùng. Vì anh ấy cũng đã lớn tuổi nên rất mong con. Riêng anh chồng ở Việt Nam, lấy vợ khác, tính tới thời điểm này đã là 6 năm mà vẫn chưa có con. Cô vợ sau vì thế đã ly dị để lấy người khác. Giờ nó điện thọai về và nói: “Chồng tao coi hình tao để con tao trên facebook, đã gởi mail xin lỗi vì ngày xưa đã đưa đơn ly dị tao vì lý do không có con. Nhờ chồng cũ ly dị mà tao mới biết được thế nào là hạnh phúc”

Còn đây là những câu chuyện mình coppy từ báo vnexpress mà mình cũng rất tâm đắc:

Anh hối hận vì đã 'tham vàng bỏ ngãi'

Người vợ của anh ngoại tình, lộng hành, thậm chí chỉ coi anh như một kẻ ăn bám, không hơn không kém. Anh vô dụng, sống nhờ công ty nhà vợ, anh chưa làm gì được cho gia đình. Nhìn sự giàu sang của anh chỉ khiến họ hàng thân thích hàng xóm thêm khinh bỉ.

Từ: Vô Danh

Đã gửi: 15 Tháng Sáu 2012 9:01 SA

Em vẫn trẻ trung, sôi nổi như ngày nào, vẫn thật hồn nhiên như ngày mình còn yêu nhau. Nhưng điều khiến anh ám ảnh nhất vẫn là đôi mắt buồn ngấn lệ và lúc nào cũng sầu. Chính vì đôi mắt ấy mà anh đã một thời si mê em, không thể nào quên được.

Nhưng cuối cùng thì anh đã đi lấy vợ, bỏ lại em một mình. Giờ đây, em vẫn cô đơn, thật may mắn là em sống vui vẻ. Anh đã lo lắng, đã ân hận vì bỏ rơi em, để em lại một mình không một lý do. Thật ra, trên đời này không có gì là không có lý do cả. Anh biết, em vẫn hận anh nhiều lắm, và giờ này anh cũng chẳng dám đối mặt với em dù anh rất muốn.

Có lẽ đây là cái giá anh phải trả khi tham vàng bỏ ngãi. Người ta nói, tình yêu thiêng liêng đáng trân trọng, nhưng một kẻ như anh không đáng để có được tình yêu. Anh đã cần tiền hơn cần thứ ấy, đã cho rằng chỉ cần có tiền, có quyền, điều gì anh cũng có thể làm được.

Nhưng người ta nói 'người giàu cũng khóc' thật chẳng sai chút nào. Giàu có thì thích đấy, rồi một ngày anh nhận ra, tiền có, quyền có nhưng anh sống như một kẻ ăn bám, không tình yêu và không có được cái gọi là tự do, thư thái.

Nếu bên em, anh sẽ mặc sức bay nhảy, được em chiều chuộng, được em chăm lo cho từng bữa ăn giấc ngủ, được em nấu cho từng bữa cơm canh đạm bạc nhưng ấm lòng. Còn bên người vợ ấy, anh chỉ biết tới hai chữ công việc. Tiền tài, danh vọng đã đè lên đầu anh, anh trở thành một con rối để gia đình nhà vợ điều khiển.

Người ta thấy anh đầy kính nể vì trông anh sang trọng, lịch lãm, lắm tiền. Nhưng họ chẳng hiểu được rằng, anh thật sự thấy cô đơn. Thứ anh cần nhất là tình yêu thương, là sự tôn trọng thật sự, không phải là ánh mắt xoi mói, dò xét.

Em sẽ chẳng tin nếu anh nói, giờ đây anh thật sự muốn làm lại từ đầu. Nếu được như vậy, anh sẽ chọn em. Nhưng ở đời, đâu dễ dàng như thế. Người ta cứ làm sai rồi mới nhận ra lỗi lầm, rồi lại hy vọng người khác chờ đợi, tha thứ cho mình thì thật là bất công cho những người như em quá. Anh hiểu, em cô đơn cũng chỉ vì hận anh. Nhưng anh có tư cách nào nữa đây để nói lời yêu thương em.

Người vợ của anh ngoại tình, lộng hành, thậm chí chỉ coi anh như một kẻ ăn bám, không hơn không kém. Anh hiểu vì thật sự anh là kẻ như thế. Anh vô dụng, sống nhờ công ty nhà vợ, anh chưa làm gì được cho gia đình. Lắm tiền đấy, nhưng đã bao giờ anh cho bố mẹ được một đồng nào đâu. Nhìn sự giàu sang của anh chỉ khiến họ hàng thân thích hàng xóm thêm khinh bỉ. Vì họ nghĩ anh khinh người, họ nghĩ anh đê tiện, tham giàu bỏ nghĩa.

Em hãy là em như bây giờ, yêu và tìm một ai đó chân thành với em để lấy làm chồng. Anh biết, chẳng có tư cách gì để nói ra điều này, nhưng anh vẫn mong em tha thứ và được nói lời xin lỗi em từng ngày. Chúc em hạnh phúc ở bến bờ mới, chúc em tìm được người chồng như em mong đợi.

Câu chuyện tiếp theo

Ở đời có nhiều thứ quý giá, tiền chỉ là một thứ hữu hình, nhưng thật ra nó trống rỗng và tẻ nhạt vô cùng. Người giàu đâu phải là hạnh phúc đâu em.

Vợ từng khinh miệt tôi vì không làm ra tiền

Cô ấy lấy anh làm trò tiêu khiển để nói cùng những người bạn. Anh và vợ đã chia tay vì anh không làm được những gì anh hứa. Anh là loại hứa lèo, nói mười làm một. Anh sống ở Mỹ mà lương tháng lúc đó chỉ có 1.000$, chỉ đủ lo tiền ăn cho bản thân và gửi về ba mẹ ở Việt Nam 100 đô mà thôi.

Từ: David

Đã gửi: 10 Tháng Sáu 2012 12:27 CH

Xin chào Nhi!

Thật lòng mà nói, khi đọc những từ ngữ Nhi viết trên mục Tâm sự, anh rất thông cảm vì chắc có lẽ em đang mang thai nên cảm thấy trong người khó chịu. Và cũng chắc là em đang phải trải qua thật nhiều khó khăn trong cuộc sống.

Là người ngoài, anh không dám và không thể nào khuyên hay giúp đỡ gì cho em cả, anh chỉ đơn giản là góp một chút ý kiến về những gì em đã viết. Theo như lời em nói, em là một người phụ nữ thành đạt và một người có tính cách rất kiên quyết, anh hiểu vì trước đây 2 năm, vợ anh cũng như em. Cô ấy thậm chí còn dữ tợn hơn em khi nói với anh rằng "anh là thằng vô dụng và đạo đức giả".

Rồi cô ấy còn lấy anh làm trò tiêu khiển để nói cùng những người bạn. Nhưng em biết sao không, anh và vợ đã chia tay vì anh không làm được những gì anh hứa. Anh là loại hứa lèo, nói mười làm một. Anh sống ở Mỹ mà lương tháng anh lúc đó chỉ có 1.000$/tháng, anh chỉ đủ lo tiền ăn cho bản thân và gửi về nuôi ba mẹ ở Việt Nam 100 đô mà thôi, lấy tiền đâu ra mà mua nhà, mua xe hơi xịn.

Vợ cũ của anh kiếm được hơn 7.000$/tháng, như lời cô ấy nói là có thể có được bất cứ thứ gì bằng khả năng của mình, không như anh, chỉ biết nói, biết hứa mà không biết làm. Trong 2 năm chia tay đó, nhờ thoát khỏi cuộc sống bị dày vò bởi người vợ, anh đã gặp may mắn, cửa hàng mà anh đầu tư bấy lâu bắt đầu ăn nên làm ra. Khi anh đứng trên đỉnh của sự vinh hoa rồi thì vợ anh muốn quay trở lại.

Em có biết lúc đó, anh còn rất nhiều tình cảm với vợ, nhưng cũng không thể nào quay lại. Trong mắt anh, người phụ nữ đó chỉ còn lại là một con người phụ tình, phụ nghĩa. Người đàn ông của cô ấy hiện giờ, anh ta làm chung công ty với cô ấy, có nhà cửa sang trọng, chạy xe Mercedes, anh ta cho cô ấy mọi thứ cô ta cần.

Nhưng đời đúng là có nhân có báo. Một con người có công danh địa vị, chững chạc, kiên quyết, nói gì làm đó, hứa gì làm đó, có nhiều tiền trong tay, sự nghiệp vững vàng thì đằng sau họ, ít nhất cũng 2-3 cô bồ. Vợ cũ của anh là một trong những cô bồ của anh ta. Cũng thật là vui, anh ta hứa mua gì, làm gì đều làm ngay, nhưng còn hứa sẽ cho cô ta thành vợ chính thì không thể. Sau cú ngã ê chề đó, cô ấy mới nhận ra và quay lại với anh.

Rút kinh nghiệm vợ anh, anh muốn nói cho em nghe, ở đời có nhân có quả, em sống tốt với ai người đó sẽ tốt với em. Em đối xử với ai như thế nào thì người khác sẽ làm y chang như vậy với em. Nói ra câu chuyện này anh thấy rất nhục nhã, thật sự mà nói anh rất yêu thương vợ, ai chẳng muốn làm những điều thật sự cao quý và tốt cho nhau hả em.

Em hãy thử đứng ở cương vị chồng, nhìn nhận sự việc, đừng để mọi chuyện đi quá xa như anh. Chúc em sớm nhìn nhận sự việc theo một hướng tích cực hơn, và hãy biết trân trọng những gì mình đang có em nhé.