Chào mng. Nay em muốn tâm sự với mng chút

Em và ny quen nhau được 1 năm. Tụi em sắp ra trường. Trong khoảng thời gian yêu nhau em biết anh có mối tình đầu 3 năm cấp 3 và gia đình 2 bên rất ủng hộ, sau đó 2 người chia tay năm lên đại học (2019 ). 1 lần cũng vì tò mò nên em đã đọc tn giữa anh và bạn kia, anh có níu kéo bạn ấy và bảo rằng sẽ chờ cả 2 khi ra trường roi đến với nhau chỉ cần bạn kia nói đợi nhưng bạn ấy vẫn dứt khoát không muốn quay lại và tin nhắn đấy cách đây vào 2 năm trước (2021) Từ đợt đấy đến giờ 2 người không có nhắn tin qua lại gì với nhau chỉ là em vẫn thấy anh fl instagram vẫn like ảnh bạn. Nhưng em nghĩ là chuyện cũng lâu rồi dù gì cuxng là mối tình đầu nên sau đợt đấy em cũng không suy nghĩ nhiều lắm. Cho đến tháng 12 vừa rồi em biết được anh chúc sinh nhật bạn í và xoá đi nhưng em không nói gì em vẫn nghĩ rằng bạn bè chusc vài câu thôi. Đợt tết em có cầm đth anh đúng lúc tn bạn thân của bạn gái kia nhắn cho anh là “ ny mày biết ha không, ha bảo sợ ny mày đọc được tn lại ghen” lúc đấy em mới vào mess và xem thì trên thanh tìm kiếm trò chuyện có fb của bạn kia và em bấm vào thì tin nhắn đã xoa hết. Sau hôm đấy em cũng xem như chưa có gì đến tận tuần trước có 1 vài vấn đề xảy ra em mới nghxi đến chuyện đấy và nói với anh. Thì anh bảo “anh không nhắn gì cả anh, anh với nó hết từ lâu rồi giờ chỉ là bạn bè tết đến nhà nhau chơi thôi. Hiện tại anh đang yêu em mà, anh không làm gì giấu em nên mong em đừng suy nghĩ nhiều”. Sau đấy thì em cũng nói em không thích anh như thế không dây dưa với nyc dù chỉ là 1 lời chúc hay hỏi thăm thì anh ok anh bảo sẽ không làm nv nữa. Nhưng từ hôm đấy em vẫn kiểu có khúc mắc trong lòng là tại sao phải xoaa tin nhắn, tại sao bạn thân của bạn gái kia lại phải nói như vậy. Bây giờ em không biết phải suy nghĩ ntn. Chuyện hơi dài mong mng đọc hết deer hiểu được vấn đề ạ. Em cảm ơn