Chào mọi người!

Mình và bạn gái quen nhau đến nay là 2 năm, đủ cả vui buồn hạnh phúc. Cả 2 đều là con một, lương ổn định và tương đương nhau, gia đình mình ở TPHCM, Ba Mẹ mình đều ngoài tuổi lao động, còn Ba Mẹ bạn gái kém tuổi Ba Mẹ mình, ở tỉnh, thu nhập đủ sống.

Bạn gái mình tư tưởng hiện đại, quan điểm sống kiểu Tây, chỉ làm điều mình thích, cả 2 cũng qua lại nhà nhau nhiều lần, mình được lòng Ba Mẹ bạn gái còn bạn gái thì không được lòng Ba Mẹ mình vì bạn gái tính tiểu thư, quen được Ba Mẹ bảo bọc chăm sóc từ bé đến lớn, những gì cô ấy thể hiện khi qua nhà mình khiến Ba Mẹ mình bảo mình lấy cô ấy sẽ khổ vì cô ấy ko biết làm gì cả mà cũng ko chịu học hỏi gì cả, cái gì cũng kêu mình làm giúp từ những chuyện nhỏ nhặt nhất.

Cả 2 dự tính kết hôn trong 1 năm nữa nhưng càng ngày quan điểm của 2 đứa về cuộc sống hôn nhân cũng càng khác biệt:

Hiện tại mình đang để dành tiền sửa sang lại toàn bộ căn nhà, xong sẽ đám cưới, 1 tay mình lo hết, nên những khoản như chụp hình cưới, trăng mật mình muốn bạn gái san sẻ với mình 1 phần. Mình dự tính sau khi cưới xong sẽ ở chung với Ba Mẹ mình, 2 vợ chồng ở phòng riêng tầng trên, Ba Mẹ mình ở tầng trệt, mọi vật dụng nội thất đều còn mới và gần như đầy đủ vì thời gian đi làm mình cũng đã sắm sửa khá nhiều, trong tuần thì 2 đứa đi làm tối về ăn cơm, việc chăm sóc nhà cửa cơm nước Ba Mẹ mình ở nhà sẽ lo (mình cũng đã trao đổi với Ba Mẹ rồi), cuối tuần thì 2 vợ chồng mình sẽ dọn dẹp nhà cửa và nấu ăn (mình sẽ phụ vợ), sau này có con thì Ba Mẹ mình có thể phụ giúp luôn việc trông cháu / đưa đón cháu đi học (nhà mình gần trường, đi bộ là tới), thu nhập 2 vợ chồng sẽ gom chung: 1 phần cho tiền ăn + sinh hoạt phí của 4 người, 1 phần lo cho con, 1 phần tiền thuốc Ba Mẹ mình, 1 phần gửi về biếu Ba Mẹ vợ và phần còn lại để dành dụm. Nếu sau này Ba Mẹ vợ muốn lên TPHCM sống gần con cháu thì bán căn nhà ở tỉnh vẫn đủ mua 1 căn nhỏ ở TP.

Nhưng bạn gái mình ko đồng ý với dự định này, quan điểm cô ấy là phụ nữ hiện đại phải độc lập tự chủ tài chính... và đặc biệt là “ko làm dâu”, ko sống chung với nhà chồng, “ko phải nhìn mặt mẹ chồng mà sống”... cô ấy kể nhiều về bạn cô ấy thuê studio nổi tiếng chụp hình cưới đẹp, bạn cô ấy muốn đi trăng mật ở Nhật/ Hàn Quốc và chồng sắp cưới kêu “để anh lo”... khen bạn sướng, rồi nói cô ấy muốn đi trăng mật ở Bali, giá thấp hơn Nhật / Hàn và ý cô ấy mình phải lo hết, “anh là đàn ông, là chỗ dựa cho vợ con, là trụ cột gia đình, anh phải lo được cho vợ con, anh ko lo được thì đừng lấy vợ”... Sau khi cưới về ở với Ba Mẹ chồng, nhà cửa cơm nước Ba Mẹ chồng lo hết vì nào giờ đều vậy, giờ có cô ấy thì thêm bát thêm đũa thôi, những việc như giặt đồ thì nào giờ mình vẫn tự giặt thì giờ giặt thêm phần cô ấy cũng ko sao, đàn ông sức dài vai rộng, cuối tuần nếu cô ấy siêng thì nấu ăn, còn ko thì ngủ nướng, tới bữa thì đi mua đồ ăn ngoài...Thu nhập cả 2 cô ấy sẽ giữ hết nhưng ko gom chung: lương của mình sẽ chi cho sinh hoạt phí 4 người + tiền thuốc Ba Mẹ chồng, lương cô ấy sẽ lo cho con và để dành kinh doanh sinh lời. Phần để dành + lợi nhuận kinh doanh này sẽ mua nhà, nhưng là tài sản riêng của cô ấy vì từ lương cô ấy mà ra(*), sau khi mua nhà thì cô ấy sẽ mang con ra ở riêng, khi ra ở riêng cô ấy sẽ “thực sự được sống”: muốn làm gì làm, muốn ăn gì ăn, cuối tuần ngủ nướng, việc nhà chia ra chồng nhiều – cô ấy ít vì chồng là đàn ông khỏe hơn phải chăm lo cho vợ con...

(*) Nhiều lần nói chuyện kinh doanh, mình đoán là cô ấy sẽ “biếu” Ba Mẹ vợ khoản để dành từ lương cô ấy, sau đó Ba Mẹ vợ sẽ thế chấp nhà vay ngân hàng “đầu tư” vào việc kinh doanh của cô ấy, và khi đủ hoặc gần đủ sẽ mua nhà đứng tên Ba Mẹ vợ và Ba Mẹ vợ sẽ “cho” lại cô ấy căn nhà thành tài sản riêng, nếu mua nhà thiếu thì vay ngân hàng cô ấy sẽ trả từ “tiền lương để dành”. Cũng có thể Ba Mẹ vợ bán nhà ở tỉnh gộp chung vào với cô ấy và lên TP ở chung.

Cô ấy lập luận rằng nhà sinh ra từ tiền lương của cô ấy và những khoản vay thế chấp của Ba Mẹ cô ấy, ko dính dáng gì đến mình, và nhà sau này cũng là tài sản của con. Sau khi xem xong film “sống chung với mẹ chồng” thì cô ấy càng cương quyết ý định đó...

Mong mọi người phân tích nhận xét đúng sai và cho mình lời khuyên!

Cảm ơn mọi người đã đọc.