26 tuổi, cầm tinh con rồng mang tiếng cao số. Dạo này đi đâu cũng bị giục giã chuyện yêu đương, chồng con.

Người ta (có 1 cơ số người nhà nữa) cứ bảo bớt kén chọn đi, yêu đi, cưới đi. Đâu biết mình hiện giờ chẳng tăm tia kén chọn ai cả. Cái vòng luẩn quẩn từ công ty về nhà, cuối tuần cà phê xem phim với vài đứa bạn gái thì bới đâu ra zai.

Khách quan mà nói, việc điều kiện khá cũng là 1 cái tội. Nhiều anh trong công ty đứng từ xa và phán "em N chỉ có thể yêu được giám đốc với đại gia". Anh đâu ngờ anh trả giá em cao quá :p

Còn chủ quan mà nói, mình thấy tình yêu giờ trần trụi, hôn nhân nhiều rủi ro quá. Ai cũng than khổ vậy sao kéo tui vô?!

Lan man chút chuyện hồi bé, là con gái mà mê tít thò lò mấy trò con trai. Tất cả các trò cảm giác mạnh ở mấy công viên đều phải đi cho hết mới chịu. Sau đấy vài năm thôi, hay đọc sách báo các loại, chỉ tưởng tượng cảnh quay tít mù trên trời, đầu đang cắm xuống đất, nhỡ như cái dây đai thít chưa chặt, nhỡ cái ốc nó lỏng, nhỡ anh vận hành bận hắt xì mà nhỡ tay bấm nhầm nút...thì nát như tương.

Giờ đây đầu óc suốt ngày nghe tỷ các câu chuyện thằng bồ con bạn thân bắt cá 2 tay, 2 đứa cháu trai bên nội cùng lúc làm bạn gái có bầu rồi đắn đo dằn vặt mãi có nên cưới không trong khi rõ ràng đang yêu say đắm, còn gia đình 2 họ thì so găng đấu trí với nhau. Trong khi người cưới rồi như đứa em họ hơn mình 1 giáp, cưới vợ từ ngày nghèo rệp, vợ ngoan hiền, hi sinh tất cả cho gia đình chồng, bây giờ làm giám đốc thì đổ đốn ngoại tình. Kể mãi không hết, chuyện từ trong nhà ra ngoài phố, ngoại tình là chuyện mọi người bảo nhau nhắm mắt làm ngơ.

Đấy, thà không biết, biết rồi thì làm sao như chưa có chuyện xảy ra được. Tính mình lại cực ghét những chuyện trái lẽ thường thế. Tại sao lại có thể? Tim phụ nữ đâu phải bằng sắt.

Tâm sự với mấy chị bạn, được khuyên lấy tây. Uh thì cũng được, dù gì không phải không có, nhưng tây mức độ ít hơn hẳn. Chuyện các bác đi công tác sang VN kiếm cỏ lạ mình cũng thấy rồi, nhưng cực ít, rủi ro đã giảm thiểu thì cũng phải chịu thôi. Nhưng (lại), vấn đề chủ yếu là ứ yêu được tây. Khi nói chuyện với tây mình luôn nice theo kiểu hiếu khách, bạn bè và giữ khoảng cách, kiểu như khách và chủ nhà. Chưa kịp bước qua khoảng cách ấy thì tây về nước mất tiêu.

Túm lại là bài toán vẫn chưa có lời giải. Cứ tự sướng là hẳn 1 anh đàn ông tốt nào đó cũng đang điên đầu để tìm ra mình. Thôi thì ráng kiên nhẫn 1 chút để không uổng công anh vậy :x