Mình là mem mới, Mình và chồng mình lấy nhau được gần 3 năm, 2 đứa 27 tuổi,chưa có con. Hiện mình đang làm phiên dịch tiếng Nhật cho nhà máy Nhật , sau giờ làm mình có đi dạy gia sư để kiếm thêm thu nhập (dạy gia sư cả tuần thứ 7 , cn cũng dạy ạ) , chồng mình thì cũng làm nhân viên văn phòng bình thường . Lương 2 người 1 tháng tầm 30 triệu (hàng tháng tụi mình phụ giúp gia đình 2 bên khoảng 6 triệu), sắp tới chị mình xây thêm 1 căn nhà và nói tụi mình là hùng tiền chung với chỉ để xây nhà rồi 2 đứa vào ở , chị mình tính tình tốt muốn nhà kia xây xong thì qua đó ở rồi sau này nếu 2 đứa mình có thêm tiền thì chỉ sẽ trả lại số tiền tui mình đã hùng để 2 đứa có thể mua nhà riêng của 2 đứa luôn. Tụi mình đồng ý vì mình nghĩ mẹ chồng và em chồng (13 tuổi) từ dưới quê lên TPHCM ở, có nhà trên đây thì sẽ tiện hơn. (hiện mẹ chồng và em chồng đang ở nhà cậu của chồng trên TPHCM ). Nhưng mình càng ngày càng áp lực vì hàng ngày làm từ sáng đến tối 8 9h tối mới về, để có thể hùng tiền xây nhà mình phải làm suốt ngày mới mong 1 tháng để dành được tiền và sau này có thể có thêm tiền ra mua nhà riêng cho 2 đứa. Chồng mình thì thấy ban bè ai cũng có con nên cũng mong mình có con, (mình và chồng khó có con), ban đầu 2 đứa đi khám hiếm muộn đủ thứ thì chồng mình tinh trùng yếu và mình thì buồng trứng bình thường nhưng kinh nguyệt không đều nên phải đi canh trứng. Thật sự mình đang có í định sẽ qua Nhật làm phiên dịch 1 thời gian rồi bảo lãnh chồng mình qua, chồng qua thích nghi được thì ở không thì 2 đứa cùng về nhưng sẽ có 1 số vốn, chứ hiện tại mình ở VN mình bị áp lực kinh tế và chuyện con cái, mình muốn thứ 7 cn , mình có thể ở nhà nghỉ ngơi nhưng hiện tại thứ 7 hay cn mình cũng phải làm đến 7 8h tối như hàng ngày, nhưng mình rất thương chồng, mình muốn qua Nhật làm , 1 phần vì tiền, 1 phần mình rất thích văn hóa Nhật. Nhưng nếu mình như vậy mình sẽ ích kỉ vì không chịu sanh con cho chồng, đi với bạn bè chồng ai cũng nói vợ chồng mình sao không chịu có con, mình có ganh tị với nhiều người có con cái vì mình cũng muốn có con nhưng nghĩ lại cuộc sống hiện tại mình cảm thấy áp lực, mình có nói về việc sang Nhật làm rồi bảo lãnh chồng sang , chồng mình cũng chịu nhưng vẫn thích mình ở VN sanh con hơn, ảnh nói sanh con đi rồi đi , mà mình nghĩ sanh rồi sao đi được, hiện 2 đứa vẫn đang cố gắng có con nhưng mình chỉ sợ mình ngày càng áp lực cuộc sống . Mong mọi người cho mình ý kiến với