Hôm qua ,em đã nghe những lời này từ anh : " Em ah , anh chọn vợ dựa trên ba tiêu chí : làm vợ , làm mẹ và làm con dâu . Em làm vợ thì được rồi .Nhưng còn làm mẹ thì anh thấy không an tâm tí nào . Còn làm con dâu thì ôi trời không biết đến bao giờ . Công việc của anh đòi hỏi giao tiếp nhiều nên việc trông con dạy con chỉ nhờ vào em cả .Em yếu đuối thế này làm sao sinh con nổi .,huống gì là nuôi con . . .Con sau này lớn lên cũng tiểu thư như em thì anh chết mất . . . " . Tai em như ù lại ,người nổi da gà các chị ah . Mong các chị chia sẻ và cho em lời khuyên với . Em có đáng bị nói những lời như thế không ? Em xin kể câu chuyện của em .

Em và anh yêu nhau đã ba năm ,và bây giờ thì gia đình em đã hối thúc hai đứa cưới nhau . Trong những lúc anh khó khăn nhất , em cũng không rời bỏ anh .Em động viên anh mở lớp dạy thêm ,không một đồng vốn ,em cùng anh đi vay mượn ,sắm sửa từng cây bút . Nhờ có lớp ,mẹ anh và em trai anh có việc làm ,có thêm tiền trang trải . Khi cơ hội đến ,cũng lại không một đồng vốn ,ai cũng nói không thể làm được nhưng em vẫn nhất định tin tưởng .Lại cùng anh đi vay mượn khắp nơi . Sự lựa chọn đúng đắn khi đó cộng với may mắn ,tụi em đã có căn nhà đầu tiên .Đất do ba mẹ em cho em đứng tên giấy tờ, tiền xây dựng đều của anh , nhưng em là người cai thợ ,đo đếm từng viên gạch .Mỗi ngày em trăn trỡ suy nghĩ để anh dùng tiền sao cho hợp lý và kiếm tiền nhanh nhất .Và hiện tại , tụi em đang chuẩn bị mở lớp thứ hai và xây tiếp một dãy phòng trọ . Em kể ra như vậy ,để nói rằng em không phải đứa con gái không biết suy nghĩ lo lắng cho tương lai .

Trước tiên ,về mặt sức khỏe , em 24 tuổi ; em cao 1,58m nặng 43kg số đo 3 vòng điện nước đầy đủ ; chu kỳ của em rất đều đặn ; em không bệnh nan y gì chỉ dễ bị ngộp thở chóng mặt rùi bị ngất liền nhưng đã 2 năm nay em không bị ngất ngoài đường nữa ; cơ địa da em dễ dị ứng từ nước ,phấn hoa ,thực vật ,nắng gió đều dị ứng cả .

Về mặt trình độ ,em học trường chuyên từ nhỏ tới lớn ,em vừa tốt nghiệp đại học kiến trúc . Em chưa từng đi làm thêm bao giờ . Trước mắt , em có hai sự lựa chọn việc làm : làm cho một tập đoàn nước ngoài lương cao nhưng vất vả và một việc lương thấp không liên quan nhiều đến chuyên môn nhưng ổn định và cơ hội phát triển lớn . Em đã chọn việc lương thấp vì là con gái muốn thành công trong lĩnh vực kiến trúc sẽ rất vất vả : nắng mưa ,thức đêm ,mau già .Em không đủ lòng yêu nghề để vượt qua .Anh thích em làm cho công ty nước ngoài hơn vì môi trường lành mạnh .

Về mặt gia đình, nhà em không giàu nhưng vô cùng hạnh phúc .Cuộc sống rất nhàn nhã ,cả nhà ăn cơm chung ba bữa mỗi ngày ,ngủ trưa và ngủ tối cùng nhau . Ba em cưng em vô cùng .Em 24 tuổi nhưng không biết chạy xe , phương tiện chính là xe bus và ba em đưa đón . Việc bếp núc em hầu như không biết gì cả , vì lúc nào cũng có mẹ ở nhà .Ba em là người đàn ông tuyệt vời hiếm có , mẹ em và em gái em cũng không biết đi xe ,mọi việc lớn nhỏ đều ba làm hết .Từ nhỏ, tất cả những gì nguy hiểm em đều không cần đụng tay vào : dao ,lửa ,lái xe ,điện nước. . .Em chưa từng bị gia đình ép phải làm một điều gì ,được cưng chiều nên em rất bướng . Trước khi quen anh ,em chưa từng biết nghĩ đến tiền bạc tương lai gì .Nhà anh tuy đất đai nhà cửa nhiều nhưng tất cả đều cầm cố cho ngân hàng ,số nợ lên đến vài tỷ đồng .Ba anh hiếm khi về nhà trước 11h đêm ,mọi việc lớn nhỏ đều do mẹ anh làm . Mẹ anh không thích em và nghĩ em quá tiểu thư yếu đuối ngay từ lần đầu gặp .Mẹ anh không biết tụi em đã có nhà riêng ,vì em nói anh giữ cho tương lai hai đứa thay vì trả nợ cho ngân hàng , không thấm vào đâu với số nợ quá lớn của gia đình anh .80% thu nhập của anh đều gửi cho em giữ ; phần vì công việc của anh nhạy cảm , phần vì từ ngày anh gửi tiền cho em giữ,công việc của anh lên như diều gặp gió .

Em kể hoàn cảnh chi tiết như vậy để các chị có thể phân tích đúng trường hợp của em . Anh ấy nói thế có phải là đã bớt yêu em, có ý định chia tay ? Đây có phải dấu hiệu của người đàn ông vô trách nhiệm ,không lo lắng cho vợ con ? Em rất sợ anh cũng như ba anh ,đổ mọi trách nhiệm con cái lên vai vợ .Hay là em thực sự tệ đến vậy ?