Em chào cả nhà, em là độc giả thường xuyên của các mục có liên quan đến "mẹ chồng", bởi em năm nay mới 24 thôi ạ, em cũng chuẩn bị lên xe hoa nên em cũng hay theo dõi các top để học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi trước. Nhưng đến giờ em bức xúc quá vì em đọc mãi mà chẳng thấy mẹ nào hoàn cảnh giống em. Em sắp làm dâu của bà mẹ chồng tương lai "kinh dị" quá các mẹ ạ. Em ấm ức quá và em muốn "chạy làng", không cưới xin gì nữa ạ.

Em và anh yêu nhau được 4 năm rồi. Bố mẹ anh làm tự do (làm vườn, làm các nghề theo mùa vụ, mùa nào kinh doanh nghề đó ấy ạ), 2 bác cũng gần 60 rồi còn bố mẹ em còn trẻ lắm, mới ngoài 40, làm công chức nhà nước, so với xã hội cũng chẳng là gì nhưng bố em cũng có chút địa vị trong công ty (em nói ra đây không phải để chê bai hay khoe mẽ gì mà cốt để cho các mẹ hiểu hoàn cảnh cũng như chuyện của em ạ). Ngày đầu mới yêu, mẹ anh không thích em, lý do lớn nhất mà bà cấm cản đấy là vì không hợp mệnh các mẹ ạ, mệnh của em và mệnh của anh khắc nhau, bà bảo nếu yêu và lấy em về thì con trai mà sẽ thiệt >'