em. 28 tuổi, không nhà cửa, không chồng con, có người yêu hẹn năm sau cưới nhưng cuộc đời dài rộng và trải qua vài lần yêu rồi giải tán em nhận ra 30 chưa phải là tết.

Đi làm được 3-4 năm, ngoài tự chăm sóc bản thân,thuê nhà, mua sắm, du lịch và thỉnh thoảng biếu bố mẹ em tiết kiệm được khoảng 120 triệu, số tiền này thực sự là mồ hôi và nước mắt trong suốt giai đoạn tự thân vận động 1 thân một mình ở thủ đô của em, trước khi ra khỏi nhà em chỉ có 1 valy quần áo :( đi bus đi làm, thuê nhà, tự tìm việc....không ai thân thích, giờ không biết làm gì cho nó sinh sôi nảy nở ra :Thinking:

Giờ em có 1 cv tạm đủ sống giữa thời bão giá vùn vụt, lương 7 triệu, nhà vẫn thuê và chưa chồng con gì sất.

lúc nào em cũng thấy mình kém bạn kém bè và trong tay chả có gì, áp lực khủng khiếp :(

- áp lưc lấy chồng, sinh con vì đã cao tuổi (mặc dù em cũng chả ham hố chồng con cho lắm)

- áp lực công việc khá bận lại bon chen đấu đá, cty lại có mấy con nặc nô suốt ngày đi nói xấu nhau, ong cả thủ

Giờ em đang lo lắng lắm lắm, 1 năm nữa mới cưới, tết này dạm ngõ, nhưng em thấy xa xôi quá :( tiền bạc lại trượt giá khiến em thấy mệt mỏi kinh khủng, nhìn quanh thì bạn bè đã 1 nách con bồng nách kia con bế, có đứa đã 2 con, nhà cửa chồng con đề huề, xe nọ xe kia, em thấy áp lực quá.

Lúc nào em cũng chuẩn bị tư tưởng đối mặt với tình huống xấu, nên muốn có 1 khoản tiền đề phòng thất nghiệp, phòng thân ốm đau và tình huống xấu nhất nhỡ có thể sau này phải nuôi con đơn thân.... chả hiểu sao dòng đời cứ xô đẩy khiến em nghĩ ngợi thế :(

em viết topic này chia sẻ cho nhẹ lòng, vì chả thể nói ra những điều này cùng ai, giai nhà em thì càng không, vì em cũng tự kiêu tự trọng lắm lắm.các mẹ đã qua giai đoạn này trong đời ơi, nói cho em biết 28 tuổi các mẹ có gì đi?