Lấy chồng 2 năm tôi nhục hơn con chó. Có khi con chó nó còn sướng hơn tôi vậy.

Đúng là ko nên đánh giá bên ngoài, nhà nào cũng có chuyện, chuyện cười ra nước mắt.

Tôi 27t đã có con gái gần 1t, và 1 e bé đang trong bụng 4 tháng. Chắc cm đang nghĩ t vỡ kế hoạch. Uh thì vậy đi, t có lý do riêng của mình, cuộc đời t rẽ sang 1 hướng khác, hướng mà ko ng phụ nữ nào muốn bước chân vào.

Nhà t có 2 chị e gái, mẹ t là vợ hai nên 2 chị e t ở chủ yếu vs mẹ, bố thì ở vs bà cả, ông đã từng đi tù vì dính vào ma tuý. Nói đến đây cm đã thấy nhà t khá phức tạp đúng ko ? Tuổi thơ t ko sung sướng, vì ý thức dc nên t luôn tự lập từ nhỏ, ko bao h có ý định hay dựa dẫm vào ng khác, cố gắng đi học r t cũng đỗ vào dhsp hn.

Năm gần kết thúc năm học thì gdinh t gặp chuyện nợ nần fai bán đất , bán nhà, mẹ t là ng giỏi buôn bán lại hiền hậu nên có vốn đủ để 2 chị e t sống thoải mái mà ko cần lo nghĩ về tiền, nhưng sự co su cố lại làm gdinh t tay trắng, mất sạch mọi thứ. Mẹ t fai chuyển đi nơi xa, e t may lúc đó đã lấy chồng, còn t bơ vơ 1 mình học nốt năm cuối, và căm cụi làm thêm kiếm tiền chi tiêu đủ thứ để sống sót...

Tôi gặp lại anh, ng bằng t tôi, anh là 1 ng có hiếu, ngoan ngoãn , có nụ cười làm t quên đi tất cả những phiền muộn, chúng t rất hợp nhau, vì đã từng yêu nhau từ thời học sinh, 1 thứ ty trong sáng, chúng t vẫn giư kh cách là bạn bè cho đến 1 ngày , chúng t yêu lại. Rồi nghĩ đến ch kết hôn, nhưng a biết bố mẹ sẽ ko đồng ý, vì gdinh t phức tạp, t cũng mặc cảm nhưng điều đó vs t ko quan trog , t chỉ cần a yêu t và bên t là đủ, t nghĩ khi làm dâu chỉ cần mình ngoan ngoãn, kiếm ra tiền, ko cãi láo và nghe lời ông bà thì ko ai ghét đc cả :)

Chồng t nói, chỉ có 1 cách, phải có con thì ms cưới dc. Nói thật , lúc đó t 27t nhưng vẫn chưa muốn lấy , chồng, t nghĩ mình 33 thì hơn , nhưng có lẽ là do nhân duyên , và cũng nghĩ bh cưới cũng dc nên chúng t đã có e bé, ngày thông báo có e bé , bố mẹ a đã gọi t về nc , và hỏi nhiều ch, t thấy họ ghê nhưng cũng ko ghê lắm, vì đang mải hp vs ty của m.

Mẹ t lúc đó ở xa ko về dc, nên cv bố t lo hết.

Nhà chồng t kHá giàu, ông bà có nhiều đất đai, nhà làm thuốc và làm nghề giáo, đúng chuyên ngành của t, thu nhập lại ổn đinh, nhà cao cửa rộng.... Mọi thứ quá đẹp :)!

Chúng t cưới xong vì ko muốn phụ thuộc ông bà nên t làm kinh doanh bên ngoài, lúc đó t kinh doanh ở 1 cửa hàng, thu nhập khá ổn định, chồng t ở nhà phụ làm thuốc vs bố, t đi đi về về, dc 4 tháng thì t thấy ko ổn, vì mọi chi tiêu đều 1m t chi trả, chồng t ko giúp dc gì nhiều, cv bên cửa hàng của t gặp khó khăn vì t chểnh mảng và còn nợ cũ nên t ko xoay dc, lúc đó t đã mang thai tháng t5.

Là cửa hàng ăn nên thức khuya đến 1,2h sáng là chuyện bt. 10h mới mở cửa nên vc t ngủ đến 8h sáng còn chưa muốn dậy. Bố c t ko hài lòng, ông nói , " con dâu ngủ trương thây, là bà dâu chứ ko phải mẹ dâu nữa" t đang bầu bí, vì nhà t cách quán gần 10km, lại đi đi về về đêm hôm nên t rất mệt.

Nhiều lần bị chửi nthe nên vc t quyết định ngủ lại quán, 1 tuần về 1 lần, và anh cũng sang làm cùng t, vì 1 sự thật mà lấy c rồi t mới biết là anh làm cho ông nhưng ông ko trả lương dù là 1 nghìn đồng, kể cả khi đã có vợ và sắp có con, ông bảo " làm gì tiêu đến tiền? Ăn ở nhà, ngủ ở nhà rồi, cần tiền làm gì " ko ai dám cãi lời ông :) hài :)

Làm bên quán t hay về mua thức ăn, hoa quả , đi siêu thị có đồ đep mua cho mẹ c ... Đủ thứ nên ông bà khá ưng và dễ tính.

Dc 1 tgian vì bị âm số tiền nên t fai nhượng lại cửa hàng, và làm 1 cửa hàng khác nhỏ hơn, thiếu tiền nên xin ông bà, cuối cùng trong ngôi nhà khá giả t dc cho vay 20tr.

20tr ko bh t có thể quên dc, nhục nhã. Thiếu vốn và còn nợ chưa trả, t sắp sinh nên về nhà, cuối cùng chồng t cũng chuyển về ở hẳn , bố mẹ c t thuyết phục về làm cho ông bà, oba chả tiền :) t ko muốn về nhưng ko làm thì ai làm, trc sau gì cũng vậy, lại ko dám cãi bố mẹ c, nên đành về.

T làm đến tận ngày đẻ, sáng đi làm , chiều đi đẻ , tay trắng vào viện .... Quá nhiều ch diễn ra, con dâu đẻ trong viện , c t về nhà lấy tiền thanh toán, thì mẹ c t bảo gdien vào hết bn tiền ? T vừa sinh xong, nằm t3 , chả nhẽ đi xg t1 hỏi thanh toán t gdien về bảo hết từng này :) t bảo c , a lấy tiền trong thẻ của bà ngoại.

Cuối cùng c t cũng tự ái, ko thèm lấy tiền của bà, đẻ hết có 2tr7 tất cả. Nếu biết trc nvay vc t sẽ ko hỏi, và nếu trc mặt nhiều giáo viên trong trg( nhà t mở trường tư thục mn, có 7 gvien) mẹ c t ko nói vào trc đi, để mẹ lấy tiền, đẻ hết bn bảo mẹ, thì vc t đã ko hỏi bà.

T ở viện dc 2 ngày thì về, trong phòng viện có nh ng, mẹ c t nói, để mẹ về dọn dẹp, nấu canh rau ngót ... Đủ thứ ... Ai cũng khen t sướng, mẹ c chăn con dâu ...

Đi từ viên về , mẹ c t bế cháu, về nhà mẹ c t làm nồi xôi, và con gà luộc bảo t ăn dc, ko sao, ko có canh rau ngót hay thịt rang gì hết :) 2 thứ đơn giản và dễ làm, chợ cách 50m, nhà lại có giúp việc :)

c t buồn quá đi ra chợ vs e gái t mua đồ về nấu cho t, còn ông bà làm con gà và bát xôi ngon miệng :)

T ko dc ở cữ , ko dc kiêng 1 ngày, c t ko thể làm ở nhà vì ô ko trả tiền nên đi làm ngoài . Sáng đi toi về ? Còn mình t ở nhà trong căn phòng :) ngày bưng lên 3 bữa, dc 7 ngày thì bố c t bảo xg nhà, và sau 7 ngày thì t làm viẹc như 1 ng bt. Nc mắt cư rơi, ko hiểu tại sao t lại tủi thân đến thế.

Sinh cháu dc 1 ngày ngoài việc giúp việc mang cơm lên còn lại t phải làm hết, vì mẹ t ko về dc, e gái t bânn cv và gdinh nó, t fai tự xoay sở, lau nhà, phơi đồ, dọn dẹp phòng mình, cứ vừa làm vừa lê chân vì vết khâu đau đớn.

Dc hết tháng, t làm việc trong nhà chứ ít ra ngoài nên bên ngoài vẫn nghĩ t đang ở cữ, chưa dc 1m t bán hàng, mn hỏi t thì mẹ c t bảo họ " cháu nó đẻ dc hơn 2m rồi" và nháy t, nói quá lên ko ngta của, t chỉ ậm ừ cười và vâng. Ko có mẹ đẻ bên cạnh khổ thế đấy, định hết tháng thì t định về ngoại chơi thì bố c t bảo " hết tháng xg làm cho mẹ m, nhà nhiều việc " t ko dám cãi lời, và " vâng a".

Bố c t bảo " ko phải kiêng, ốm đã có thuốc, nhà đấy thuốc".t ko dám cãi lời :)

T ở nhà c :) trong trạng thái tiền hết, ăn uống t ăn ở nhà, con gái chi tiêu của con vc t ko xin ông bà 1 xu, mà ông bà cũng ko nghĩ đến chuyên đó, hiện h con t đã dc gần 1t , cháu dc ô bà cho 2 cái quần 17k chấm bi, và mấy hộp canxi. Hết. Ko sữa, ko đồ, đi viện cũng ko :) ... T làm quản lý của tr ở nhà, mẹ c t nói trả t 6tr, vừa ở nhà làm việc, vừa trôg con dc, chi phí mẹ lo hết r, muốn đi đâu. T ko dám cãi lại, vì biết là ko xin ô bà dc, mà con còn nhỏ nên đành chịu.

2 năm lấy c ăn dc khoảng 4-5 bát phở ;) thèm cái gì cũng chịu vì trong ng ô bà quản lý hết, tiền c t đi làm ngoài việc mua tã , cháu đi viện vài lẦn, chi phí cưới xin, may mặc , t cũng ko dám chi tiêu,

Bà nói cho t 6tr mỗi tháng, nhưng sau lại nói cho 2 tr, 4 tr mẹ gửi tiết kiệm, mẹ giữ sổ.

Vì thiếu tiền nên t fai bán hàng onl tranh thủ thức đêm, trưa khi con ngủ, cả nhà ngủ t fai bán hàng kiếm thêm, thấy t bán dc hàng thì bà bào ko cần gi đến tiền nữa, lấy tiền ý mà tiêu :) c tôi nhìn t thấy ngại, anh ấy muốn đưa t ra ở riêng nhưng ko dc, vì có mỗi 2 vc , anh chị cả k chịu dc tính của ô bà nên đã ra ngoài, bố mẹ c t đã từ con chỉ nhận cháu, t ko muốn chuyện đó lặp lại nên cố gắng , cho đến 1 ngày.

Vc t cãi nhau 1 vài lần, vì ms cưới nhau còn chưa quen lắm nên xảy ra vài ch, nhưng vc trẻ mà, sáng cãi nhau, tối làm lành lại vui cười thoải mái, bố mẹ c t họp gdinh vì ch vc t cãi nhau, ban đầu t thấy cám ơn vì có ô bà c t sẽ ngoan hơn, nhưng sau này t thấy tồi tệ , bố c tôi ghét t, nói là đồ vô học, " m ko biết thân biết phận, m có phước mới dc về đây làm dâu, m nghĩ m là ai mà mày có quyền lo cho thằng t? M hoang tưởng à ? ..." T như bị dội 1 gáo nc lạnh vào đầu vì ko hiểu vì sao ô lại có thể chửi t nvay? Mẹ c t thì luôn luôn " là v fai biết nhịn c , mẹ đã nói tnao r? Gái có công c ko phụ, con fai nhìn mẹ mà học tập ... "

Tối ngủ t như ko tin vào tai mình, c t say rượu nên ko biết, anh ấy vẫn động viên t cố gắng . Cũng từ đó bố c t ghét t , để ý và soi t, t fai chăm con trong tháng, chưa dc 3 tháng.

Đêm hôm ru ngủ, lại cố gắng bán hàng onl kiếm tiền, ông bà ngủ từ 9h, còn t có đêm thức trắng vì con quấy khóc, nhưng bố c t bắt fai dậy từ 4h30 sáng , ko dậy dc ông chửi " con nhà vô giáo dục, ko có ng dậy, m la bà dâu nhà t à ? " c t bảo nó thức đêm trông con, bố để cho nó ngủ thêm.

Bố c : " mình v mày mới đẻ à ? Cả nc ngta đẻ đầy kia kìa , con nhà ấu trĩ, ngu xi, bố mẹ ko dậy dc..."

T nhục như con chó, ng thì mệt, ko ăn uống dc, ai đi qua cũng bảo m sướng, sướng cl :))))

Mẹ c t thì cứ có ng đông là " t ơi, con uống nc cam đi, mẹ vắt r đó " thề có mấy quả cam bà mua t ko dám uống gần hỏng hết nên bà uống bà vắt hết còn lại cho t 1 cốc đến tận bh, t đội ơn cốc nc cam đó :)

Nhà t làm trg, lại bán hangg nên việc nhiều ko xuể, t cứ như con quay quay, vừa làm trường, vừa trông con, vừa bán hàng, vừa làm việc nhà, mỗi thứ 1 tí, toàn việc ko tên :) cả tháng ko bước chân dc ra đầu ngõ chứ đừng nói gì đến việc đi chơi hay về ngoại.

Nhà ngoại cách nhà t hơn 10km, mỗi lần dc về thì có lịch cả, 6h tối ma dc về thì fai vào cụ nội, cụ ngoại bên nội, chơi xong thì 8-9h tối, sáng mai 6h sáng fai có mặt ở nhà thì chơi bời gì.

Bố c t bị lãng 1 bên tai, vì ô ko ưa t nên ko soi t và vu cho t tội ko chào ông, ngày nào cũng fai chào hơn 10 lần, gặp đâu cũng vậy, t nói t có chào thì ô bảo ô ko nghe thấy r ô chửi t.

- " đúng là con nhà ko có ng dậy , bố mẹ nó như thế cơ mà , tông nào giống đấy " :) tiếng bên tai t như bóp nghẹn cổ t vậy.

- " m đã dc làm dâu ở nhà này mà m ko biết đieu, con trai t nó bỏ m nó lấy dc 10 vợ khác, con nhà vô giáo dục, mặt dơ tai dúi.."

- " m muốn ở lại đây thì m fai quỳ xuống chân t xin lỗi t, còn ko thì cút"

-" t cho m tiền m cút về nuôi mẹ m , con nhà mất dậy"

-" m gọi bố mẹ m xg đây xin lỗi t, còn ko thì biến ra khỏi nhà t "

Còn qua nhiều ch, quá nhiều ch trong cái gdinh đó, t chỉ biết khóc và nuốt hận vào ng, bố c t xui c t bỏ vợ, để ô lấy cho v khác.

Vì vc chúng t có con trc nên ông chửi c t là " sai lầm, ngu xi, tại vì sống buông thả nên bh fai ghánh hậu quả trong khi tay ông đang bế cháu.

- " m mà ko có bầu trc, m đừng có mơ mà bước dc chân vào nhà này, m tỉnh lại đi "

Hnhu sở thích của ô là làm cho t thấy nhục nhã , thích chửi rủa và xúc phạm t, nhiều lần t nghĩ đến ch ôm con bỏ đi, n chồng t a ấy là ng tốt, t còn yêu c và thương con ko dám cãi nửa lời. Cứ cố gắng, cố gắng sông trong cái địa ngục mà mn ai cũng nói t sướng đó.

- " m về làm dâu nhà này , m làm dc cái gì cho nhà này chưa ?" Trong khi t mới sinh con dc vài tháng thì làm ở nhà, tiền ko cho.

- " chồng m đi làm ko mang đồng nào về, à , bọn m còn chi tiêu riêng cơ à? Ngoan thì t cho, hư thì sau t mang đi từ thiện hết "

- " tiên sư cái con nhà vô giáo dục "

Còn rất nhiều ch nữa nhưng vì c và vì bố mẹ nên t vẫn cố nhịn ko dám cãi nửa lời, c tôi xin ra ở riêng, ông bảo .

- " 1 là ở nhà làm , kte nộp chung, đi đâu làm gì fai xin phép, 2 là cút ra ở riêng, mà đi thì ko dc về, coi như bỏ bố mẹ" nói thế như lm khó c tôi. Bên bố mẹ , bên vợ.

Cuối cùng vc t cũng quyết định ôm con ra ở riêng vs 2 năm làm việc ở nhà vc t ra đi 2 bàn tay trắng ngoài vài bộ quần áo, 1 cái máy tính và 1 máy pha sữa cho con :)

Bước dc chân ra ngoài t mừng như phát khóc, cuộc đời t lại dc cười vì c t và con t có bên cạnh :)

Vc t ở riêng dc 5 tháng r, bh mẹ c t gdien dục c t về suốt nhưng a nói tết thì về, t ko nghĩ rằng mình có thể quay lại ngôi nhà đó nữa. Giá như a ko bảo vệ t t sẽ li hôn ngay lập tức, nhưng vì a t cố gắng chịu đựng từng ngày trong ngôi nhà đó.

Giờ mang thai tháng t 4 vÀ cô con gái đáng yêu. T chỉ cần thế là đủ. C t đang bảo về nhà ít ngày, bố c t thì từ 2 vc t bảo là bất hiếu r, t ko muốn về, thật lòng t muốn li hôn để giải thoát cho a và t, nhưng t ko lm dc, vì t còn yêu a và vì a rất tốt .

Nhưng tiếp tục thì t fai đối mặt vs những thứ khủng khiếp đang chờ đợi t ở đó, những con ng sẵn sàng hành hạ và xúc phạm t. Còn rất nhiều ch trong gdinh t ko thể kể hết dc.

Nghĩ thì chỉ có mà uất ức, nằm nghĩ đêm nhiều quá, ko thể ngủ dc vì nghĩ mình sắp fai về, bố đẻ t là ng nóg tính chưa biết ch này, ông biết ông bà bị bố mẹ c t mang ra chửi thì sẽ đánh nhau to. T chán quá cm a, con chó nó còn sướng hơn phải ko ???