Chào mọi người, mình đã đọc rất nhiều tâm sự của các chị em trên diễn đàn, cũng rất hay theo dõi về những chia sẻ của mọi người, nhưng đến hôm nay mình mới viết những dòng tâm sự này, một phần vì mình cảm thấy vô cùng bức xúc, một phần vì không hiểu chăng lẽ mình làm như vậy là sai sao, là đứa không hiểu biết hay sao.

Chuyện là như này, nhà chồng mình có 2 chị em, nhưng chị gái chồng lấy chồng ở nước ngoài và định cư bên đó cũng 20 năm rồi, nên cũng 2 hoặc 3 năm mới về 1 lần, ở nhà chỉ có bố mẹ chồng và 2 vợ chồng mình ở chung, bố mẹ chồng cũng nhiều tuổi và về hưu cũng khá lâu rồi. Hai vợ chồng mình mới cưới nhau được hơn nửa năm và cũng chưa có em bé. Bố mẹ chồng mình khá là tốt bụng tuy có hơi khó tính chút, nhưng suy cho cùng cũng là 2 thế hệ khác nhau nên cũng khó có những cái không được hài lòng. Điều đó thì mình hiểu được nhưng có một điều mà mình thực sự không biết sẽ phải xử sự như nữa.

Cả nhà mình từ bố mẹ chồng đến cả chồng đều không thích mình thường xuyên về nhà bố mẹ đẻ. Mặc dù nhà chồng mình và nhà đẻ cách nhau có 10 phút đi xe máy. Nhà mình cũng ít con chỉ có mình và đứa em trai vẫn đang học cấp 3,nên luôn hy vọng con rẻ cũng tình cảm và coi mọi người bên nhà mình như người nhà. Nhưng chồng mình luôn quan điểm dâu là con rẻ là khách. Buổi tối nhà chồng mình hầu như không bao giờ đi đâu cả nên mình cũng biết ý đi làm về là ở tịt trong nhà không đi đâu cả.Trong 2 ngày nghỉ cuối tuần mình cũng muốn tranh thủ về nhà bố mẹ đẻ ăn 1 bữa cơm. Điều đó làm chồng mình và bố mẹ chồng rất khó chịu, bố chồng không vừa ý ra mặt, hồi đầu mỗi lần xin phép thì mẹ chồng còn ừ, bây giờ mình xin phép mẹ chồng không thèm nói câu nào, một lúc sau thì nói vuốt đuôi 1 câu "Lấy chồng gần sướng thế đấy, người ta lấy chồng xa cả năm mới về thăm bố đươc một lần ấy chứ, nhìn chị H bên cạnh kia kìa có con nhỏ rồi con ốm yếu suốt 3 tháng nay không về nhà đẻ được ấy", còn chồng thì nói luôn là không đồng ý.

Nhìn bạn bè cuối tuần được chồng chở về bố mẹ chơi mà mình thấy ghen tị quá. Chồng mình thì không bao giờ có chuyện rử vợ về bố mẹ vợ chơi, lần nào bất đắc dĩ phải đến thì cũng ngồi qua quýt 1 tẹo thì về. Lấy nhau được hơn nửa năm, chồng mình chỉ ăn cơm nhà bố mẹ đẻ mình được 2 bữa, là tết và giỗ ông nội mình. Những lần khác mỗi lần về nhà bố mẹ đẻ mình luôn phải về 1 mình. Mọi người ai cũng hỏi, mình luôn phải tìm mọi lý do biện hộ "Chồng con, chồng cháu hôm nay bận cái này, bận cái kia". Có lần mình với anh ngồi nói chuyện nghiêm túc với nhau: "Nhà bố mẹ cũng ở gần đây, 2 vc mình rảnh rỗi suốt thì 1 hoặc 2 tuần thu xếp sang nhà bố mẹ chơi và ăn 1 bữa cơm cho tình cảm", anh nói luôn: "Anh không đồng ý như thế! Lúc nào có việc thì mới sang ăn cơm, bình thường tối em có thể đi một mình qua nhà bố mẹ chơi 1 tí thì được. Anh không đồng ý cho em đi vào 2 cuối tuần, cuối tuần phải ở nhà phụ mẹ cơm nước dọn nhà dọn cửa. Bây giờ em đã đi lấy chồng chồng rồi không còn là con gái như trước nữa hạn chế về nhà bố mẹ đẻ thôi".

Nguyên 1 ngày rưỡi ở nhà cơm nước dọn dẹp rồi mà xin phép 1 buổi đi sang nhà bố mẹ cũng quá khó khăn, anh không muốn mình đi vào ngày cuối tuần, bảo đi buổi tối, nhưng con dâu buổi tối 1 mình dắt xe ra ngoài bố mẹ chồng nào không khó chịu cơ chứ. Lâu rồi anh không sang nhà bố mẹ vợ, nhưng ngay cả đợt nghỉ dài 30-4, 1-5 nghỉ đến tận 5 ngày mà anh cũng không 1 lần hỏi hay gợi ý sang hỏi thăm bố mẹ vợ, vì không thấy nói gì, đến ngày thứ 3 thì mình phải xin phép cả nhà "Lần này nghỉ lễ 5 ngày con xin phép ngày mai sang nhà bố mẹ con ăn 1 bữa cơm tối". Chồng và mẹ chồng ko nói gì, bố chồng thì bảo "Ăn 1 bữa thôi đấy, không đồng ý cho sang cả ngày đâu".

Cưới xong 2 vợ chồng không đi trăng mật, rủ chồng đi đâu anh cũng nói không muốn đi, với lí do, sau 2 lần đi công tác ở Mỹ và đi chơi ở nước Mỹ giờ anh không có hứng thú đi đâu cả, Công ty mình cuối tháng trước tổ chức đi Cát Bà 2 ngày cuối tuần, mình rủ chồng đi cùng anh không đi được vì bận, nhưng cũng không muốn cho mình đi và bảo "Cả tuần đi làm rồi, cuối tuần em nên ở nhà phụ mẹ cơm nước và việc nhà. Anh chỉ khuyên em như vậy thôi còn lại tùy em, nghe anh thì chỉ có tốt cho em thôi". Mà mình đâu có phải đứa lười biếng đâu, cuối tuần nào cũng cắm mặt trong bếp cơm nước đó chứ. Đi du lịch cùng công ty không được, về nhà bố mẹ đẻ cũng không được. Mới cưới chưa được bao lâu mà mình cảm thấy bị stress nặng nề, cảm giác rất là từ túng tại sao bố mẹ chồng và chồng lại ích kỷ đến vậy. Con gái đi lấy chồng rồi thì coi như mất con à, như vậy thì ai dám đẻ con gái nữa chứ. Không lẽ mình xử sự như vậy là không biết điều hay sao chứ? hichic