Đang có vụ này thấy hot trên mạng copy về đây để các nàng cùng xem :))

https://www.facebook.com/notes/hạnh-trần/cut-paste/10151482771554176

Các bạn đồng nghiệp thương mến!

Chắc hẳn các bạn thấy làm lạ lắm vì tự nhiên mình lại muốn giãi bày tâm hự cũng các bạn ngày hôm nay. Chẳng là mấy ngày qua, mình thấy khó ở quá, khó ở ghê gớm. Lần đầu tiên sau gần 3 năm làm cái nghề "đỡ váy" này mình lại thấy khó ở đến mức phải viết hẳn cái note để giải bày cùng các bạn.

Tuần vừa rồi, nếu bạn có quan tâm hay liên can đến mình thể nào cũng không bỏ qua "xì căng đan" giật hàng trên fb của mình đâu nhỉ. Cụ tỉ thế nào chắc chỉ có người trong cuộc mới hiểu đc thôi. Chính vì thế, dễ gây hiểu lầm mất hoà khí ghê lắm. Cho nên có khi hnay phải viết rõ ra ngô khoai sắn, dẫn chứng đàng hoàng cụ thể để cả trong lẫn ngoài hiểu rõ tình tiết. Tránh tình trạng kể nói nhăng người nói cuội, ăn không nói có xong gắp lửa bỏ tay người này nọ.

Bạn ạ, khi bạn viết những dòng cmt trên page của bạn, bạn có thấy xấu hổ không? Là người làm nghề sáng tạo, bạn có thấy việc sử dụng chùa chất xám của người khác có phải là việc xấu không? Ah mà chắc là không bạn ạ, bởi vì cũng có phải lần đầu bạn ăn cắp chất xám của người khác và bảo là của mình đâu? Làm đồng nghiệp cùng ngành nghề với bạn, mình thấy tủi hổ thay cho bạn vì bạn không nhưng chỉ ăn cắp trắng trợn mà còn mắc bệnh nhận vơ bố láo. Vậy thì bạn lấy tư cách gì ra đây để bảo rằng nguồn source dồi dào từ internet kia chẳng thuộc sở hữu chất xám của ai cả? Đã bao h bạn tự nghĩ ra cái gì chưa? Hay bạn cũng chỉ đi copy của nước ngoài mà còn chẳng tới?

Chắc hẳn người ta uống nước lã, ngồi gõ google research để lấy về làm tài nguyên cho mình vậy. Kể cả có như thế đi chăng nữa, sao bạn không tự nhỏ giọt mồ hôi của mình, để tìm tòi và học hỏi, vận dụng kiến thức của người ta thành của riêng mình mà lại nhẫn tâm lười biếng cướp không thẳng tay như thế. Nói như bạn, cái chữ abc mà mình đang gõ ra đây cũng là đi ăn cắp đấy, cũng như cái lay out bày đặt cái gì ở đâu đc thiết kế may đo cho Sofitel Plaza, cụ tỉ là thiết kế riêng theo concept màu apple green, phong cách romatic elegant với chất liệu chủ đạo là cỏ rêu xanh kết hợp cũng gương kính hiện đại, đã được vẽ sẵn ở bất kì website nào về cưới như SMP, WL, EAD, GWS, TK chỉ cần lên đấy lấy về xài thôi, cần gì mất công đi đo từng m để xem bọc cái sảnh Sofitel đó hết có đúng 198m2 cỏ xanh không. Thế thì cái cuộc đời này cần quái gì đến những đưá "nâng váy" như mình với bạn làm gì nữa bạn nhỉ? Các cô dâu cứ ngồi nhà google hết là xong. Chẳng có gì sai khi ta biết hoc hỏi và biết vận dụng và biến thứ không có thật thành có thật. Chỉ có đi ăn cắp và nói dối trắng trợn là sai thôi bạn ạ.

Bạn ơi, bạn không chỉ thể hiện mình là kẻ ăn cắp, bạn còn thể hiện mình là kẻ dối trá bịp bợm, mình thấy quá ngạc nhiên vì sự trơ trẽn đến kì lạ của bạn đấy. Bạn này, người ta comt đúng, ng ta góp ý, sao bạn lại thẳng tay xoá đi như không có chuyện gì thế? Nếu quả thực bạn là cây ngay, sao bạn lại sợ chết đứng?

Bạn cứ để đấy xem thiên hạ làm gì được bạn nào. Source thì dồi dào từ internet cơ mà, có ai sở hữu đâu mà bạn lại phải lo lắng toát mồ hôi xoá đi. Nếu là lập trường của bạn, dù sai hay đúng vẫn phải bảo vệ đến cùng chứ? Bạn nghĩ xoá đi là xong à, mình thấy buồn cười nhất là các bạn vào tung hứng nhau lừa dối bàn dân thiên hạ nực cười thế. Hay chẳng qua các bạn quá xấu hổ vì bản thân mình nên mới giúp nhau che đậy, kẻ ăn không, người nói có như vậy. Thêm một lần nữa thấy thất vọng vì cách cư xử của các bạn. Sau ngày hôm nay, mình nghĩ các bạn đã tự hạ thấp giá trị bản thân, chẳng còn xứng đáng để được coi là 1 competitor ngang hàng ngang sức nữa rồi bạn ạ. Nếu bạn muốn mình giỏi hơn, khác biệt hơn người khác, bạn còn cần phải học hỏi nhiều lắm. Chứ vài ba cái mánh khoé dối trá lẻ tẻ lừa bịp người khác thì bền được mấy ngày? Hãy sử dụng đầu óc và khả năng sáng tạo để đánh bại người khác, chứ đừng vừa ăn cắp vừa la làng bạn nhé. Những người như bạn thì mình lại chẳng sợ đâu, nếu bạn muốn thắng thì lời khuyên cho bạn là " if you dont wanna be NOTHING, you have to be DIFFERENT, GREAT or ...FIRST "

Ừ thì tại anh tại ả, tại cả đôi đường..

Buồn nhất vẫn là không thể hiểu được tại sao cả team mất 6 tháng trời cùng biết bao công sức, lao vào đo đạc, vẽ vời, cống hiến cả đống idea với cách thực thi, không hề đòi hỏi bất kì điều gì, tặng không cho người ta toàn bộ thiết kế và concept, để rồi cuối thậm chí 1 lời cám ơn cũng không có. Cái được nhận lại là thái độ thiếu tôn trọng và lối cư xử thiếu văn hoá. Quả thật người ta nói câu này không sai: "trở mặt như trở bàn tay" vậy.

"PEOPLE OFTEN FORGET THAT KINDNESS IS FREE"

Bạn đối xử với người khác ntn, bạn sẽ nhận lại được chỉ có nhiêu đấy thôi. Mình cũng chẳng có điều kiện được đi du học, ĐH ở VN học mãi cũng không xong, nhưng mình biết là khi ai làm cho mình điều gì, thì trước hết là câu cám ơn, tiếp đến là tấm lòng tôn trọng. Chỉ đơn giản 2 điều đó thôi, bạn làm gì người ta cũng có thể HIỂU VÀ CẢM THÔNG cho bạn. Chẳng ai đi chấp trẻ con hết bạn ạ, nhưng đừng có làm tổn thương người khác rồi phủi tay như thể không có chuyện gì xảy ra...

Thật đúng là, các bạn giống nhau quá, không hề biết xấu hổ.

Thế là mọi chuyện rõ ràng nhé, ai thích là Lý Thông, Thạch Sạch thì cứ tự mình nhận. Bầu tâm hự đến đây là chấm hết nhé, chẳng còn ai phiền não điều gì đúng không, bạn cũng đừng gọi đến và gào thét trong điện thoại với mình nữa, mình chán không muốn nghe thêm điều gì nữa đâu. Tất cả của bạn hết, cho bạn luôn. Mình lại đi nghĩ thêm nhiều cái khác hay hơn bạn ạ.