E đag trog kế hoạch đám cưới. Đang thắc mắc, phân vân về chi phí đám cưới tính như thế nào. Gia đình em cũng đủ ăn đủ mặc nên nếu đám cưới bên em thì được gia đình đài thọ 100%. Còn bên zai nhà em, bố mẹ lớn tuổi chỉ có lương hưu, anh chị em thì cũng tương đối đầy đủ, khá giả, chỉ zai nhà em làm công chức nhà nước, thu nhập chỉ tàm 4tr/tháng. Tính toán chi phí đám cưới bên đàng trai khoảng 80 -90 tr (vì hai nhà cách vài trăm cây, thêm chi phí xe cộ) mà khả năng zai đi làm mới vài năm nên chỉ có khoảng 45 - 55tr, anh chị em zai có thể lo tiếp nhưng em k thích nhờ vả, muốn zai tự thân vận động, tự xoay sở hay vay ngân hàng gì đó. E đang phân vân
có nên share tiền chi phí, chuẩn bị đám cưới với zai k,
bù khoảng 20 -30tr cho đủ. Nửa muốn vì trog chi phí đó có cả tiền áo cưới, trang điểm của em, chụp hình cưới (em đòi đủ thứ), thật tâm em cũng thông cảm, muốn san sẻ để zai bớt lo (dù zai nói để zai tự xử cũng đc), Nửa k muốn share, để mặc zai xoay sở, tự xử vì sợ như thế là "nuông chiều", làm zai ích kỉ, dựa dẫm, ỷ lại (dù bình thường em đánh giá zai k có tính đó, nhưng phòng tốt hơn và em sợ để zai mang tiếng "chuột sa hũ... cám").

Tính em xưa nay vốn rất sòng phẳng, minh bạch trong chuyện tiền nong với mọi người xung quanh, kể cả thân hay lạ. Nhưng đối với xã tương lai của mình, vì đây là vấn đề nhạy cảm, dễ chạm tự ái và dễ bị đánh giá nên em k biết làm sao cho đúng. Vừa thông cảm vừa sợ dị nghị.Nếu share k biết có cảm giác tủi thân vì giống như mình fai "hỗ trợ" cho chồng mình, sau này nghĩ lại có tí nào hơi mất "cảm phục" chồng k nhỉ? Em chẳng biết suy nghĩ sao cho đúng. Còn các chị sắp cưới thì sao ạ?:Crying::Crying: