Trên đời này sec có 3 cung bậc cảm xúc đó là: thích, yêu và thương. Có một số người không phân biệt được 3 mức độ tình cảm này khác nhau thế nào. Phân thích kỹ hơn một chút nhé.

Khi mình thích một ai đó, chúng ta sẽ để ý và quan tâm hết tất cả mọi thứ vây xung quanh người đó nhưng khi thoáng qua thì mọi thứ có thể dễ dàng quên đi nhanh chóng.

Đến khi ta yêu một người, sự ích kỷ sẽ chiếm phần lớn trong suy nghĩ mình hơn. Chỉ muốn người đó thuộc quyền sở hữu của riêng mình, chiếm trọng trái tim người ta. Yêu rồi thì rất khó để quên được người mình dành tình cảm.

Nhưng khi ta thương một người, không chỉ còn đơn thuần là thích và yêu người đó, mà ta còn muốn có trách nhiệm với người đó. Ta muốn bảo vệ, lo lắng và chở che. Ta nhìn người đó bằng cái nhìn bao dung hơn, dễ dàng tha thứ hơn…

Khi ta thương một người, có khi ta phải chấp nhận làm điều gì đó mà ta không thích để đổi lấy niềm hạnh phúc cho người ta thương.

Thương là muốn đi cùng nhau hết cả cuộc đời. Thương rồi thì khi cưới mới có thể bền lâu, hay cưới người thương mình và trân trọng tình cảm của mình. Chứ đừng chỉ cưới nhau vì yêu nhé. Chỉ thương nó nặng ân tình hơn là yêu.