Chào mọi người ! Mình vừa tổ chức đám cưới vào tháng 8 dương lịch tại Việt Nam. Và cực kì cực kì hài lòng với áo cưới và áo dài đã đặt ở xưởng may áo cưới Royal. O:-)

Mình chia sẻ câu chuyện may áo của mình cho mọi người cùng biết nhé! Hơi dài tí nhưng đó là những lời mình muốn gửi cho tiệm và chúc tiệm làm ăn thành công nhiều hơn nữa.

Mình đặt 4 áo dài và 1 áo cưới, ở bên Hà Lan ít chỗ may áo dài Việt Nam, nhân cơ hội được về quê mình đặt luôn mấy áo dài đi chùa. Lúc đặt áo mình lo nhất là ở nước ngoài, gửi số đo về, trong khi toàn bộ lại may dây kéo lỡ chật rộng gì cũng hơi lo ngại vì đặt 5 áo và thời gian mình ở VN cũng rất ít ngày. Nhưng khi tới thử áo, thật ko ngờ, 5 áo vừa cả 5, ko rộng ko chật. :-S

Lúc đặt may mình có trao đổi rất nhiều với bé ở tiệm, sợ mình ở xa lo áo may không vừa ý bla bla, bé lên ren gì, mua vải gì hay màu như nào đều chụp hình gửi mình xem trước. 2 chị em nói chuyện nhiều rồi cũng thành bạn bè luôn. Lúc thử áo mình có hỏi bé, em may theo số đo chị gửi ha, bé trả lời, không chị ạ. Vì lúc nói chuyện chị gửi cho em nhiều hình của chị, cả cân nặng và số đo đầy đủ, em tự canh rồi may thôi. Vì mỗi thợ có 1 cách đo khác nhau, rất ít khi 1 người đo 1 người may mà vừa vặn cả như thế, chắc chị em mình có duyên... :)

Ở bên này mình cũng hỏi thăm giá thuê và may áo cưới, nhưng mới hỏi giá thuê thôi mà 1 áo rẻ nhất cũng gần 2000euro. Và theo mình biết cũng rất nhiều cô dâu việt ở nước ngoài đặt áo ở Việt nam gửi qua, chi phí đặt may chỉ chưa tới 1/4 giá thuê.

À quên nữa, mình may 1 áo cưới đuôi cá đính kết rất cầu kì, có mấy bông nổi lên nhìn rất đẹp. Giá là 7.000.000vnd tương đương chỉ hơn 250euro. Mình có hỏi qua may tầm bao nhiêu là có 1 chiếc áo đẹp, bé bảo ở VN thì cô dâu thường may từ 3.000.000 đến 5.000.000. Còn muốn đẹp hơn nữa thì giá bao nhiêu cũng có. :p Còn áo dài là 3.200.000. Lúc tới tiệm mình cũng có hỏi qua giá của 1 vài áo dài dạng thường thì bé bảo là từ 2.500.000 1 áo.

Mình gửi 1 vài mẫu mình chụp cho mọi người cùng xem luôn. :Embarrassment:

Ưng ý quá trời, tới mức mời luôn cả vợ chồng bé đi dự đám cưới...

Lại quên nữa, mình định lúc về tìm mua khăn voan cài đầu mà đi lại nhiều hơi lười nên cũng hỏi bên tiệm luôn. Bé bảo chị gửi hình mẫu chị thích em xem, kiểu đơn giản bên em khuyến mãi tặng kèm khăn voan và bao tay. Thực là chu đáo mà!!! Nhắn với bé xíu là bé tiếp khách nhưng hơi ít nói, thật thà gì đâu à! Phải nói nhiều khách mới thương.

Mình viết bài này để chia sẻ chỗ may áo cưới mà mình đã từng may cho nhiều cô dâu phân vân chưa biết lựa chọn địa điểm phù hợp. Mong smod đừng xóa bài mình nữa.

webtrethowebtrethowebtrethowebtretho