Chào các chị em, miti cũng đang trong công cuộc chuẩn bị làm cô dâu nên mày mò cách làm hoa giấy để trang trí. Qua thời gian tìm hiểu cách làm hoa giấy thì mình thấy có nhiều giới thiệu dịch vụ và trưng hàng mẫu, chứ ít có hướng dẫn cách làm hoa giấy lắm.

Cho nên mình tạo topic này để chia sẻ với chị em các cách làm hoa giấy mà mình đã tự làm và làm được, cũng như các kinh nghiệm mà miti rút ra qua thời gian tìm hiểu và thử nghiệm. Miti rất mong được sự ủng hộ của các chị em khéo tay, để chia sẻ và đóng góp nhiều ý kiến hơn về cách làm hoa giấy cho các cô dâu muốn làm hoa giấy như miti mà lúc đầu không biết môte j cả.

Đầu tiên mình làm hoa hồng bằng giấy cứng, nói là cứng chứ nó k fair như giấy cạctong đâu nha chị em, nó như tờ giấy a4 ák, có điều nó hơi mềm hơn, bóng hơn, và có loại có vân nhẹ như loại mình làm, và kích thước hình như là a1.

Mình xem hướng dẫn làm trên clip này

http://www.youtube.com/watch?v=Ir8_Tldxbh0

Nhưng mà mình làm 1 bông hoa chỉ với 2,5 bông 6 cánh như hướng dẫn thôi. (thay vì 3 bông 6 cánh như trong clip)

Bước 1:Trước tiên bạn cần gấp 1 tờ giấy hình vuông cắt hoa 6 cánh như lúc nhỏ cắt thủ công ák. Miti cắt bằng giấy a4 cho kích cỡ vừa ý, sau đó dán nó vào giấy bìa cứng làm rập. Cái hoa của mình có kích thước đường kính là 18cm. còn cắt hoa lớn nhỏ là tùy bạn thôi.

Bước 2: Đầu tiên mình cắt 3 bông hoa 6 cánh như hướng dẫn. với bông hoa đầu tiên, mình cắt rời 2 phần là 1 cánh và 5 cánh như sau

Cách làm hoa giấy :Bông thứ 2 mình cắt thành 4 cánh và 2 cánh như sau

Và bông thứ 3 mình cắt làm đôi thành 2 phần 3 cánh

Miti chỉ sử dụng 1 phần 3 cánh của bông này, vì 1 bông hồng mình cần 5 phần từ 1 cánh đến 5 cánh, cho nên phần 3 cánh còn lại bạn sẽ dư để làm cho bông hoa thứ 2, đây là lý do miti nói 1 bông hồng cần 2.5 bông hoa 6 cánh là vậy đó.

Bước 3: Sau đó mình dùng súng bắn keo dán các rìa cánh hoa lại với nhau. Với giấy mềm này thì mình vuốt cong cánh trước khi mình dán nó tròn lại. Hoặc bạn cũng có thể dán cánh tròn xong mới uốn cong cho dễ làm hơn. Cách làm hoa giấy nào thì hoa của bạn cũng sẽ cong tròn mềm mại mà thôi. ^^ Các bạn nhớ dán ngoài rìa mép cánh hoa thôi vì nếu dán vào trong thì các cánh hoa sẽ k đều nhau. Bước này bạn cẩn thận kẻo bị phỏng nhé.

Lưu ý phần 1 cánh hoa bạn dùng đũa uốn cong lại rồi dán thành nhụy hoa như clip hướng dẫn nhé.

Bước 4: Tiếp theo mình cắt 1 đoạn ngắn ở dưới đáy cánh hoa mình đã dán xong.

Hình ảnh cách làm hoa giấy.

Và đây là cánh hoa thành phẩm mà mình đã cắt + dán tròn lại (chưa uốn cong nhé bạn )

Bước 5: Bạn dùng 1 miếng giấy bìa cứng hình tròn (như clip) hay vuông j cũng đc, mình làm hình vuông luôn cho đỡ công đoạn cắt, đằng nào mình cũng dán nó lên, thì hoa to như vậy sẽ che hết phần đế, bạn k cần lo lắng. Bạn dán theo thứ tự như trong clip hướng dẫn, đầu tiên là 5 cánh, 4 cánh, 3 cánh, 2 cánh và nhụy hoa 1 cánh uốn tròn lại. Bạn cẩn thận để xếp cánh hoa sao cho nó xen kẽ nhau là đẹp àk. Đây là thành phẩm của miti

Thân chào cả nhà, miti mong sẽ giúp ích được 1 chút xíu thôi kinh nghiệm để các cô dâu mình cũng chung tay tổ chức tiệc cưới. Mình sẽ tiếp tục làm thêm vài loại hoa nữa, và sẽ đưa hướng dẫn cùng với kich thước cụ thể lên cho chị em mình rõ nhé. Các bạn nào k hỉu có thể alo hỏi mình, hoặc nếu gần nhà thì sang mình cùng làm chung cho vui, nhà mình ở quận phú nhuận. Sdt mình 0917343102. Mình tên phương anh.