Chào cả nhà,

Mình sắp làm CR. Mình đã lục qua các topic mục lục cho cưới nhưng không thấy đề cập đến phần nữ trang lúc rước dâu nên mình xin mở topic hỏi những người đi trước :D

Số là mục tiêu của nhà mình và nhà đàng gái về nữ trang cưới lại khác nhau nhưng mình không biết bên nào là đúng cả :Sad: . Theo như bx của mình thì "nữ trang cưới nên là vàng 24K để cho có giá, khi cần thì có thể bán được". Còn với nhà mình thì "nữ trang cưới là để CD đeo làm trang sức nên mua vàng 18K đeo cho đẹp, vàng 24K đeo nhìn xấu và thô lắm". Bản thân mình thì lại thiên về nhà minh hơn vì mình nghĩ nếu mua nữ trang cưới mà tính đến chuyện bán thì mua làm chi cho mất công. Vì bản thân cái nữ trang nó bán ra cũng đã tính tiền công thợ gọt gẽo rồi, nếu mang bán thì chỉ bán được giá vàng thôi chứ công thợ là bị lỗ (mình không biết chính xác lỗ bao nhiêu, hic).

Xin hỏi cả nhà thì theo truyền thống, tâm lý và mong đợi thông thường của gia đình 2 bên thì nữ trang cưới nên dùng cho việc gì: trang sức cho CD sau này HAY 1 dạng của tài sản đề phòng bầt trắc cho tương lai ?? (hay là lai cả 2 luôn, hihi)

Hỏi nhỏ thêm :cool: : không biết trong bộ nữ trang cưới thì trang sức quan trọng không thể thiếu là cái nào nhỉ. Theo mình hỏi vài người thì là : bông tai, dây chuyền và cái lắc hay còng tay. Không biết có đúng không ?