Đám cưới với mỗi người chỉ tổ chức một lần trong đời vì vậy mọi người sẽ chuẩn bị những cái gì tốt nhất cho ngày quan trọng của mình . Chụp ảnh cưới cũng là vấn đề nhưng chụp thế nào cho đệp và rẻ nữa thì chúng ta phải lên một kế hoạch cụ thể. Đầu tiên chúng ta phải chọn địa điểm và thời gian chụp. Vì đa phần vào mùa cưới rất nhiều cặp đôi đi chụp ảnh mà đa phần chỉ có một vài địa điểm nên các cặp đôi có thể sẽ phải tranh nhau hoặc phải đợi nhau. Vì vậy khi chụp các bạn phải nên kế hoạch từ sớm vì nên cáng sớm các bạn sẽ có nhiều thời gian để chuẩn bị và chọn địa điểm. Tận dụng các mối quan hệ khi bạn có quen biết một nhiếp ảnh gia, thợ trang điểm để có thể nói ra những ý tưởng của mình . Nếu các bạn không quen biết thì có thể nhờ bạn bè giới thiệu nhưng nơi mà chất lượng tốt. Tham khảo trước khi chọn các nơi chụp các bạn xin ý kiến của những người đã từng chụp ở nơi bạn muốn đi và giá cả, chất lượng mà studio mà họ đã thuê. Hoặc có thể tham khảo trên các panpage, website về giá cả và review, feedback. Chúng ta có thể xem các dịch vụ trọn gói xem từ những chỗ có giá thấp đến giá cao vì có những nơi đang xây dựng thương hiệu. Các bạn hãy nói rõ mong muốn của mình đối với bức ảnh mà mình muốn nhận được ngay từ đầu và phải luôn nhấn mạnh với bên chụp về những yêu cầu đó.