Chào các bạn! lên đây thấy nhiều bạn hỏi về việc chụp ảnh cưới ở Đà Nẵng-Hội An-Bà Nà, nhân dịp vợ chồng mình vừa mới thực hiện xong bộ hình cưới kết hợp đi du lịch nên muốn chia sẻ it kinh nghiệm cho các mẹ.

Số là vợ chồng mình rất thích cảnh biển ở Đà Nẵng nên quyết định sẽ làm một bộ ảnh cưới ở đây. Xem nhiều bộ ảnh chụp ở Đà Nẵng-Hội An-Bà Nà thấy cứ giống giống nhau sao ấy. Vợ chồng mình còn trẻ nên muốn có cái gì đó phá cách và khác biệt một chút nên nghĩ tới việc chụp ảnh cưới kết hợp chụp ảnh đời thường, đi chơi. Bắt đầu chiến dịch, tụi mình tính toán và xác định ngày đi, ngày về. May vào dịp Vietjet đang giảm giá vé máy bay nên mình quyết định đi vào tháng 3 (thời gian mình tìm hiểu là trước tết).

Kế tiếp là làm sao tìm được một ekip chụp hình đẹp, trẻ trung, năng động, nhiệt tình mà giá cả phải hợp túi tiền để cùng tụi mình lăn xả vài ngày. Vì không yên tâm với các studio ở tỉnh nên tụi mình bỏ công, bỏ sức ra tìm hiểu, hỏi thăm bạn bè thì được một y tá làm chung bệnh viện với mình giới thiệu, rồi cho xem bộ ảnh bạn í mới chụp xong chỗ anh Đạt của NGAN VO Studio. Mình thấy ưng về màu sắc, góc máy và make up nên lần mò lên fanpage để tham khảo thì thấy: woa....! anh Đạt này chụp cảnh thiên nhiên ( biển, rừng, núi) đẹp ra phết!Hỏi thăm các cựu cô dâu trên fanpage thì mới biết hóa ra là chụp cảnh thiên nhiên là thế mạnh của ảnh. Về make up thì bà chủ 9x Ngan Vo make up đẹp và rất tự nhiên, làm tóc rất đẹp,mình ưng ý từ a đến z ... Thấy giá cả cũng hợp lí (công chụp không là 12 000 000đ)nên mình book luôn chứ không đi tham khảo nhiều (dễ bị loạn..hiu..hiu!).

Sau đó vợ chồng mình sắp xếp 1 buổi gặp gỡ, bàn bạc và đưa ra concept cho ekip, trang điểm thử và thử đồ. Khi đi đến thống nhất mình xác định ngày đi ngày về cụ thể hơn (để đặt trước được vé giá rẻ).

Cuối cùng cũng đến ngày đi, buổi trưa bọn mình hạ cánh xuống sân bay Đà Nẵng.

- Ngày thứ nhất ở Đà Nẵng, ekip bắt taxi từ sân bay về khách sạn.

Về phần chọn lựa khách sạn, kinh nghiệm của mình như sau: Nên tránh những mùa du lịch vì khách sạn sẽ rẻ hơn rất nhiều (hơn 1/2), bọn mình đi với mục đích chụp hình và du lịch, nghỉ ngơi nên chọn khách sạn gần bên phía biển, như vậy sẽ thuận tiện cho việc hôm sau đi chụp hình hơn. Cụ thể, ekip mình ở khách sạn 3 sao Như Minh trên đường Phạm Văn Đồng với giá 600k/phòng ( bình thường là 1tr3). Mình thuê 2 phòng. Phòng óc ở đây thì quá là tuyệt vời, sạch sẽ, thoáng mát, tiện nghi, có view nhìn qua thành phố Đà Nẵng rất đẹp (vì bọn mình ở trên tầng 11), buổi sáng còn được ăn buffet sáng miễn phí 28 món, lát nữa mình sẽ post 1 vài tấm anh Đạt chụp cho vợ chồng mình ở khách sạn nhé!. Muốn đi ra biển dạo chơi bạn chỉ mất 10p đi bộ, cho nên ngay chiều hôm đó bọn mình kéo nhau ra biển tắm, vì ekip cũng toàn trẻ tuổi nên đi chơi rất vui và hợp rơ. Ngoài ra kế bên còn có siêu thị 24/24 của Hàn Quốc, ngân hàng và cây rút tiền,....

Về phần ăn uống, đối diện khách sạn là quán ăn Pắc Bó ngon,bổ, rẻ( chỉ mất khoảng 300k cho 1 bữa ăn ngon lành với ekip 5 người),...ở đây ngon nhất là cơm Lam và gà ta (200k/con thôi nhé!) ... Cách đó 1 con đường có 1 quán hải sản vỉa hè rất ngon, rẻ và ông chủ thì cực chiều khách. mình không nhớ quán tên gì nhưng chỉ ấn tượng nhất là ở gần 1 đường dây điện cao áp (chỉ phần này thì thấy hơi nguy hiểm thôi!) Nhớ hôm đó, chồng mình thích ăn hàu nướng phomai chấm với muối ớt xanh, nhưng chỗ đấy thì người ta chỉ quen nướng mỡ hành tương ớt. Vậy mà ông chủ tự chạy xe đi mua phômai và muối ớt xanh cho chồng mình luôn đó!

Ăn uống no say lấy sức, buổi tối mình được trang điểm nhẹ nhàng, cả ekip bắt tay vào công việc đầu tiên là chụp cảnh đêm ở Đà Nẵng. Đi vào tối chủ nhật nên may mắn ekip được chiêm ngưỡng màng phun lửa và phun nước ở cầu Rồng (Chỉ diễn ra vào 2 tối cuối tuần). Ở đây 2 vợ chồng mình cứ tung tăng đi chơi, thể hiện tình cảm và anh Đạt thì cứ như paparazi chụp ngẫu nhiên cho tụi mình. Vậy mà cũng ra nhiều bức hình lung linh lắm!

-Ngày thứ hai, mình dậy từ 3h sáng để make up, 5h bắt đầu di chuyển ra biển để chụp ảnh sáng sớm.

Về phần di chuyển thì kinh nghiệm của mình như sau: Bạn nên thuê trọn gói taxi cả ngày đi chụp sẽ rẻ hơn. Bình thường mình hỏi thuê xe thì 1 triệu 1 ngày chưa có xăng và người lái, còn thuê taxi chỉ mất 1tr1, chạy xung quanh Đà Nẵng và những vùng lân cận trong vòng từ 9-10 tiếng 1 lần thuê. Nếu bạn thuê 500k thì sẽ được 5 tiếng.

Ra bãi biển chụp đến 6h30, mình lại di chuyển đến Hồ Xanh, khu vực hồ này mình có thể chụp cảnh hồ, đồng cỏ,vách núi đá cũng rất đẹp.

8h mình đi đến chỗ những mỏm đá của bán đảo Sơn Trà. Ở đây vợ chồng mình chụp cảnh bãi đá rêu xanh, cảnh biển, cảnh núi rừng, trời xanh,... tuyệt đẹp! Ngay chỗ chụp hình ngưới ta có dựng những cây cầu gỗ uốn cong theo mỏm đá, lên đây chụp bạn chỉ mất phí 70k. Phía bên trong còn có lều cho bạn nằm nghỉ ngơi, sạch sẽ, gió mát, đồ ăn thì rẻ và tươi ngon nên mình quyết định đặt đồ ăn trưa ở đây luôn. Ekip 5 người ăn lẩu hải sản, mực xào và một vài món mặn ăn cơm mà giá chỉ có 400k. Nhưng khi bắt đầu vào chụp các bạn phải đặt trước thì đến khi chụp xong nghỉ trưa là có đồ ăn luôn.

Ăn xong, nghỉ ngơi khoảng đến 2h chiều mình dặm phấn và làm tóc lại, thay váy xong để tranh thủ lúc 3h chiều di chuyển về thành phố Đà Nẵng để chụp bồ câu. Lúc này sẽ có rất nhiều cặp đôi cùng chụp với bạn,cứ đứng xếp hàng thì sẽ có một bác gọi bồ câu tới, các bạn chụp thoải mái khi nào cảm thấy ưng ý thì thôi. Chụp xong nhớ biếu bác ấy 50k nhé!

4h30 chiều chụp xong cảnh bồ câu mình lại di chuyển đi Hội An, giữa đường ghé Ngũ Hành Sơn chụp cảnh nắng chiều đẹp không còn gì để tả! Sau đó lại đi tiếp đến Hội An chụp một vì cảnh buổi chiều và tối. 8h tối chụp xong ekip về khách sạn ăn uống, nghỉ ngơi. Lấy sức chuẩn bị cho buổi đi chơi kết hợp chụp ảnh ở Bà Nà hôm sau. Tối đó mình hội ý lại lần nữa với anh Đạt và Ngân về ý tưởng của 2 vợ chồng mình. Minh không thích chụp kiểu truyền thống (cô dâu chú rể tạo dáng với những công trình hoành tráng) như các studio khác đã từng chụp ở Bà Nà , mình muốn bộ ảnh focus vào sự biểu lộ tình cảm của cô dâu, chú rể nhiều hơn, lột tả được buổi đi chơi một cách tự nhiên. Những bức hình ở đây anh Đạt đã hiểu ý đồ và chụp rất đúng ý mình.

- Ngày thứ ba, 8h sáng cả ekip dậy ăn sáng ở khách sạn, mình trang điểm nhẹ nhàng, mặc bộ đồ đi chơi bình thường của 2 vợ chồng. Rất thích thú và thoải mái khi được tự do hoạt động và đi chơi mà vẫn chụp được những tấm ảnh hết sức ưng ý.

À! còn 1 điều nữa mà các bạn đi chụp trong dịp khuyến mãi phải chú ý: vào những ngày trong tuần người dân Đà Nẵng và Quảng Nam được giảm giá vé từ 500k còn 150k nên sẽ rất đông, các bạn chú ý nên đi vào thứ 7 và chủ nhật sẽ ít người hơn nhé(dễ dàng cho việc chụp ảnh hơn)!

Cả ekip đi cùng 1 cáp treo, trong 25p cáp di chuyển mình tranh thủ chụp choẹt vài tấm với cảnh núi rừng xanh biếc phía dưới. Lúc xuống đến chân Bà Nà mình lại chụp 1 vài tấm với cảnh núi rừng thiện nhiên,có cầu bắt ngang qua suối, rừng cây, vách đá,...

Chơi xong gần 3h chiều cả ekip quay về khách sạn nghỉ ngơi, buổi chiều đi bộ ra bãi biển tắm và ăn hải sản.

Sáng hôm sau check out khách sạn và bay về Hồ Chí Minh.

Nói tóm lại, mình thấy chuyến đi vừa rồi rất vui, chụp ảnh cưới mà giống như một đám bạnđi du lịch cùng nhau, vì ekip ai cũng vui, cũng nhiệt tình. Tinh thần mình rất thoải mái, làm cho bộ ảnh cũng rạng rỡ và tự nhiên hơn. Chi phí total của mình: Vé máy bay cho 5 người cùng 15kg hành lý cho mỗi người (bạn phải mua thêm vì máy ảnh, đồ nghề và đạo cụ chụp ảnh khá là nặng) là 5 triệu + tiền khách sạn 3tr6 + ăn uống, di chuyển trong lúc chụp ảnh 5 triệu+ Vé vào Bà Nà 2tr5+ thuê ekip 12 triệu = 28 triệu. Với 28 triệu này mình có 1 bộ hình hoành tráng lung linh của 1 ekip chất lượng từ Sài Gòn thực hiện, được đi du lịch ăn ở thoải mái 3 ngày 3 đêm ở Đà Nẵng-Hội An-Bà Nà. Đây thật là một bộ ảnh ý nghĩa với nhiều kỷ niệm khó quên của vợ chồng mình!

thêm 1 vài tấm chụp phòng khách sạn chỗ em ở cho các mẹ tham khảo nhé!