Chào cả nhà,

Mình đang gặp một vấn đề rất nan giải về chọn nhầm dịch vụ chụp ảnh cưới, mình đưa bài báo này để ai chọn dịch vụ chụp hình cưới rút kinh nghiệm nhá.

Đám cưới ai cũng muốn có một album đẹp và ý nghĩa, mình được giới thiệu anh freelancer tên Sơn trên Đà Lạt, nói anh ở Đà Lạt nhưng thật ra nhà a ở SG( a đang chuẩn bị mở studio tên S-studio), chỉ có điều khi 2 bên deal thì chỉ thông qua mail thôi, nên không có hợp đồng gì hết. A báo giá cho vc mình là 10tr, bao gồm: 1 soree+ vest, 1 hoa (hoa như hoa giả ih), make-up, và có thợ trang điểm đi kèm, album 30x 30 (in dầu, ban đầu hứa 35x35),1 hình 60x90, slide chạy nhà hàng (nhưng k thấy đề cập khi làm album=> k có), 1 cd file gốc (gọi hoài mới lấy được), xe di chuyển địa điểm chụp, a hứa giao file raw lun, vì ng quen giới thiệu nên cũng thấy yên tâm ( rút kinh nghiệm sau này có ng quen giới thiệu cũng nên làm HĐ đàng hoàng nhá).( xe và ăn ở thì tụi mình tự lo nha'). Giá 10tr thì mình cũng k đòi hoỉ quá, mặc dù có a kia ở ĐL báo giá 9t8, km nhiều hơn.

Hôm đi chụp thấy a cũng nhiệt tình, có điều hơi tự ái khi tụi mình có góp ý về cách tạo dáng. Mình thích tông màu lạnh, xám tím, khi mình nói a kêu ok, thích nói a để a chỉnh (hứa rất nhiệt tình). Nói chung ngày chụp xong thì ok, tụi mình quay về SG, và sau đó a gửi mail để vc mình duyệt tông màu cho từng bối cảnh và cách dàn hình. Nhưng mấy ảnh demo toàn tông màu vàng nâu và layout thì hơi trống quá, mình kêu a chỉnh thử tông màu xám tím để mình xem và cho thêm hình vào để đỡ trống (lúc này thấy a có vẻ bực mình và còn nói giọng như thích thì làm theo ý mình, nhưng xấu mình tự chịu trách nhiệm). Nghe vậy mình để a tự làm theo ý a và k tham gia ý kiến nữa (chỉ có ax mình trao đổi vs a đó thôi).Tông màu mình thik mình thấy k hợp với cảnh đó, mình kêu a lấy lại tông vàng nâu và chỉnh sửa những chỗ nào hơi mập, mình tự nghĩ những studio khác đâu cần để KH chỉ cho làm như vậy mà ng thiết kế fai tự chỉnh cho đẹp, đằng này a đòi thêm tiền nếu muốn chỉnh những chi tiết mà a nói với vc mình là " k có thời gian để chỉnh những tiểu tiết như vậy". Vậy nếu a k có thời gian thì nhận chụp cho tụi mình chi k biết, tụi mình đã đưa cọc 7tr cho a.A đưa tụi mình file jpeg ( nhưng hình fóng to rất mờ bị bể hạt, kêu lấy file raw thì a đòi thêm tiền mặc dù trước đó đã hứa). Và giờ a nói nếu thấy hợp tác k được nữa thì stop a sẽ tính phí dịch vụ gì mình đã sài dư trả lại thiếu thì đưa thêm (theo a tính thì dịch vụ tụi mình sd hết 4t8), còn k thì cứ để a làm no idea. Ngày cưới mình gần đến mà giờ a nói giọng thiếu trách nhiệm và bất cần như vậy (chắc a nhiều kh quá), vì tụi mình k có hd nên giờ a ngưng giữa chừng tụi mình cũng hok bắt đền hđ được, nhưng làm tiếp thì a làm như mình đi xin hình, a còn nói muốn lấy file raw thì đưa a 3t5 coi như công chụp. VC mình thâý cách làm việc và dịch vụ vậy nên hủy luôn, a trả lại tụi mình 2t2, giờ tụi mình tự lên album đi in, in 60x90 và làm slide luôn. MÌnh thiết nghĩ a chuẩn bị mở studio mà làm như vậy ai giám PR cho nữa. Giờ mình cũng k liên lạc hay lên chửi, mình nói để cả nhà có kinh nghiệm khi làm việc với mấy a chụp hình nửa mùa này. Giờ mình cũng đang gấp rút làm hình đại cho xong để có kịp ngày cưới thôi chứ chả trông mong đẹp gì hết ah. Nhiều cái để lo mà còn gặp vụ này nữa.