Ngay khi nhà trai đã phát biểu xong, nhà gái cũng phải có đôi lời phát biểu lại cho nhà trai và những người chứng kiến trong buổi lễ. Mục đích của điều này nhằm cám ơn họ hàng hai bên gia đình đã có mặt để chứng giám ngày vui cho đôi uyên ương. Ngoài ra, nhà gái nên gửi lời cảm ơn đến nhà trai và chúc phúc cho đôi trẻ. Cụ thể, bài phát biểu trong lễ ăn hỏi của nhà gái như sau:

Kính thưa các cụ ông, cụ bà, cô bác, các em có mặt trong buổi ăn hỏi ngày hôm nay, tôi tên…. là (mối quan hệ với cô dâu) của cháu (tên cô dâu). Thay mặt nhà gái, tôi xin cảm ơn sự có mặt của quan viên hai bên hôm nay đã chứng giám ngày vui cho hai cháu.

Trước tiên, tôi xin cảm ơn nhà trai vì đã chu đáo, tận tâm chuẩn bị lễ vật đầy đủ đến gia đình chúng tôi. Sau một thời gian tìm hiểu, chúng tôi đồng ý để tiến tới kết hôn. Bắt đầu từ ngày hôm nay, hai cháu sẽ chính thức trở thành vợ chồng của nhau. Hy vọng rằng, gia đình của cháu (tên chú rể) có thể dạy dỗ, chỉ dạy cho (tên cô dâu) sau này. Cuối cùng, tôi xin thay mặt toàn bộ gia đình nhà gái chúc cho hai cháu có được một cuộc sống thuận hòa, hạnh phúc, con đàn cháu đống.